สงสัยๆๆ ครับว่า โดเมนจดใหม่ที่ทำพร้อมกับเช่า hosting เค้าเป็น reseller หรือเปล่า

สงสัยๆๆ ครับว่า โดเมนจดใหม่หรือ transfer ที่ทำพร้อมกับเช่า hosting ของไทยส่วนใหญ่เค้าเป็น reseller หรือเปล่า หรือว่าเค้าเอาคูปองลดราคาไปจดที่ godaddy, name ให้เรากันแน่ แล้วระหว่างเป็น reseller กับเอาคูปอง ลดราคาไปจดที่ godaddy, name ถ้าขาย domain name ในราคาที่เท่ากัน สมมติ 350 บาทต่อปี อันไหนคนขายจะได้กำไรกว่ากันครับ[COLOR=#444444][FONT=Lucida Grande]

[/FONT][/COLOR]:875328cc: :875328cc:

คิดมากจังครับ ขายโดเมนกำไรติ๊ดเดียว :slight_smile:

ในไทยส่วนใหญ่เป็น reseller ละครับ

ในไทยมีเจ้าเดียวที่เป็น accredited registrar (จดทะเบียนเข้าฐานข้อมูลได้โดยตรง) ครับ คือ dotarai.com

นอกนั้น reseller ล้วนๆ ส่วนไปจดมาจากไหนก็แล้วแต่ผู้ให้บริการครับ แต่คงไม่ใช่ประเภทรับ order มาทีก็ไปกดจดที่ godaddy ทีอะไรพวกนั้นอยู่ละ เปลืองพลังงาน
ต้นทุนโดเมนนึงก็ปาเข้าไปสองสามร้อยละ กำไรยังไม่ได้ค่าข้าวเลย

ปกติผมมักจะให้ลูกค้าจดเองนะครับ godaddy ปีแรกถูก แต่ปีถัดๆไป ถ้าไม่ได้ coupon ลดราคาดีๆแพงกว่าในไทย
แต่จริงๆอย่าไปคิดมากเลยครับ จด domain ได้กำไรน้อยมากกกๆๆๆ ยกเว้นว่ารายใหญ่ ของพวกนี้ยิ่งซื้อเยอะ ยิ่งถูกครับ :slight_smile:

[COLOR=#333333]สำหรับคนที่ทำ Hosting [/COLOR][COLOR=#333333]reseller เกือบหมดเลยครับผม [/COLOR]

น่าจะ Reseller เกือบทั้งนั้นนะครับ :07baa27a:

Reseller กันทั้งงันส่วนใหญ่ขายพร้อมโฮสครับ กำไรเห็นๆ กว่าเยอะ อิอิ:07baa27a:

รับจดโดเมน แทบจะไม่มีกำไรเลย
แถมยังเสี่ยง กรณีโดเมนหมดอายุ แล้วลูกค้าไม่ต่ออายุหรือลืมต่ออายุ แต่เมื่อเวลาผ่านไป ลูกค้าอยากจะต่ออายุขึ้นมาก ที่นี้ล่ะงานงอก