Hosting Reseller สามารถตั้งเวลา แบคอัพ ข้อมูล ลูกค้าได้ไมครับ

ใครมีวิธีที่ทำให้ Hosting Reseller แบคอัพข้อมูลลุกค้า อัตโนมัติบ้างครับ หรือว่ามีโปรแกรม สคริป อะไรช่วยไมครับ

ใช้ CP อะไรจัดการโฮสติ้งอะครับ มันน่าจะมีเครื่องมืออยู่แล้ว ระดับ reseller นะ

นั่นสิครับใช้ Control Panel ตัวไหนเอ่ย

ถ้าเป็น DirectAdmin ก็จะมีฟังก์ชั่น Backup ได้อยู่แล้วนะครับ (ถ้าเจ้าของเครื่องเปิดให้ใช้)

ของผมใช้ Plesk Reseller ก็ตั้ง Backup ได้นะครับ

สามารถกำหนดให้แบคอัพเป็นราย วัน สัปดาห์ เดือน ปี และกำหนดให้เก็บไฟล์แบคอัพย้อนหลังได้กี่อัน

ใช้ DirectAdmin แต่ผมไม่รู้่จะตั้งค่าอย่างไร กดที่ไหน งงมากเลยครับ ขอละเอียดหน่อยนะครับ เพราะว่าไม่ค่อยรุ้เรื่องจริง ๆ ครับ พึ่งไปซื้อมาใหม่ ๆ ยังไม่รู้เมนูอะไรเป็นอะไรเลยครับงงมาก ๆ อยากจะตั้งให้มันแบคอัพอัตโนมัติอะครับ ต้องตั้งแบบไหนอะ

ล็อกอินเข้า DirectAdmin ในระดับ Reseller แล้วกดเมนู Manage User Backups

จะเจอหน้าตาประมาณในภาพนี้

Step 1: Who ให้เลือกว่าจะ Backup User ไหนมั่ง

Step 2: When ให้เลือกว่าจะ Backup เมื่อไร ถ้าเลือกตรง Cron Schedule จะเป็นการตั้งวัน/เวลาล่วงหน้า

Step 3: Where เลือกว่าจะเอาไฟล์ Backup ไปเก็บไว้ที่ไหน ถ้าเก็บไว้ใน Reseller เดียวกันนั่นก็เลือก Local ถ้าจะ FTP ไปไว้เครื่องอื่นก็เลือก FTP แล้วกรอกรหัส FTP ของเครื่องปลายทางฮ่ะ

เขาน่าจะหมายถึงให้ reseller ทำ backup ด้วย cron ด้วยตัวเองได้ล่ะครับ.

ผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ เห็น จขกท บอกว่าเพิ่งซื้อมา น่าจะหมายถึงเพิ่งซื้อ DA มาใช้

อธิบายส่วนใน when ให้ฟังหน่อยได้ไมครับ Step 2: When ให้เลือกว่าจะ Backup เมื่อไร ถ้าเลือกตรง Cron Schedule จะเป็นการตั้งวัน/เวลาล่วงหน้า พอตั้งค่าแล้วกด Submit แล้วมันจะแบคอัพข้อมูลให้เราอัตโนมัติเลยหรือครับ หรือว่าต้องมากดทุกครั้งที่เราจะทำการแบคอัพครับ ผมไม่เข้าใจจริง ๆ ครับ แล้วค่าต่าง ๆ แต่ละช่วงมันหมายความว่าอย่างไรเหรอครับ ผมไม่เข้าใจจริง ๆ และสมควรจะตั้งค่าแบบไหนครับผม ถึงจะดีครับ