ถ้าจะทำเว็บ hosting ต้องใช้ os อะไรเหรอคับ

อยากรู้ว่าเครื่องเซิฟเวอร์นั้นต้องใช้ os อะไรคับ ถึงรัน web hosting แบบว่าผมจะทำเป็น reseller hosting

อ่ะคับ หวังว่าคำถามคงไม่กว้างนะคับ

ลง Linux > CentOs5
แล้วก็ลงระบบจัดการ โฮสติ้ง ส่วนมากจะใช้ DirectAdmin กัน แหล่มสุดละ
[h=1][/h]

คับๆขอบคุณ

windows ใช้ได้ไหมคับ

ถ้าจะลง centos จริงๆ ตอนนี้ผมแนะนำให้ลง centos 6 ไปเลยดีกว่าครับ

software ของ centos 5 มันเริ่มเก่าเกินไปละ

คับๆแต่ว่า vps ผมมัน windows

ได้หมดแหละครับ ขึ้นอยู่กับกว่าจะใช้โปรแกรมมาเป็น web server ครับ

ผมใช้ windows อยู่แล้วที่เหลือก็หา DirectAdmin มาลงอย่างเดียวเหรอคับ

บน Windows ไม่มี Direct Admin ครับ

จะมีก็ cPanel, Plesk, WebSite Panel ตัวหลังฟรี 2 ตัวแรกเสียเงิน

คับขอบคุณมากๆๆ

Plesk, WebSite Panel 2 ตัวนี้อันไหนดีกว่ากันอ่ะคับ ขอคำแนะนำหน่อย

Plesk สิครับ. แต่ windows hosting ปัจจุบันขายได้น้อยนะ. คนมักจะ windows server ไปทำ application มากกว่า เว็บครับ

สำหรับ linux ชอบ debian มากที่สุดครับ

ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำ

ทุก OS ทำได้หมดครับ แต่ก็ต้องเลือก Webserver และระบบจัดการ Control Panel ที่รองรับกับ OS ที่เราใช้งานด้วย
หรือในทางกลับกันก็คือ เลือกว่าจะใช้ Webserver อะไรและ Control Panel ตัวใหน แล้วดูว่ามันใช้กับ OS อะไรได้บ้าง

โดยปกติแล้วหากไม่มีความจำเป็นว่าต้องใช้ Windows ก็จะใช้ Linux กันเนื่องจากเป็น opensource ไม่ต้องเสียค่า License และเสถียรกว่า
ที่ใช้ windows ก็เนื่องจากจำเป็นต้องใช้ app เช่น MS-SQL ASP.net ซึ่งทำงานบน platform windows

ที่ใช้ๆกันเยอะก็น่าจะ
Linux CentOS + DirectAdmin (Apache/PHP/Mysql)
Windows Server + Plesk (IIS/ASP/PHP/MSSQL/Mysql)