ทำ Hosting ต้องจดเป้นการค้าที่กระทรวง ICT หรือเปล่าครับ

ผมได้ยินมาว่า ถ้าจะทำธุรกิจ ที่เกียวกับการให้บริการ Hosting หรือ VPS เราต้องไปจดทะเยียนการค้า ที่กระทรวง ICT หรือเปล่าครับ พอดีผมไม่มีข้อมูล และไม่แน่ใจ ใครพอให้ข้อมูลได้บ้างไหมครับว่า ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างถ้าจะทำ ธุรกิจด้านนี้

ขอบคุณครับ

จดที่กรมพัฒนาธุรกิจการค้าครับ

• อายุ 20 ปีขึ้นไป และบรรลุนิติภาวะอย่างสมบูรณ์
  • ค่าธรรมเนียมจดทะเบียน 50 บาท

ให้จดทะเบียนหมวด “เว็บโฮสติ้ง จดโดเมน ออกแบบเว็บ” นะครับ สำหรับธุรกิจด้านนี้

ขอโทษนะครับ จดแล้วต้องทำรายงานบัญชีแบบ บจก. หรือเปล่าครับ แล้วใครรับเป็นนายหน้าจดได้บ้างครับ

ไม่ต้องครับ ส่วนเรื่องนายหน้า คงจะไม่ได้ครับ ต้องไปจดทะเบียนด้วยตนเองครับ กรณีบุคคลธรรมดา

หรือถ้าเป็นนิติบุคคล กลุ่มบริษัทหรือหน่วยงานองกรค์ ต้องให้ผู้ที่มีอำนาจขององกรค์ ยื่นหลักฐานที่จำเป็นต่อการจดทะเบียนครับ

ขอบคุณครับ
ว่างๆจะลองไปดู

lol ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

จดทะเบียนเสียค่าบริการประมาณเท่าไหร่ครับ

ค่าธรรมเนียม 50 บาทครับผม
ส่วนค่าใช้จ่ายและด้านอื่นๆ กรุณาอ่านรายละเอียดที่กรมพัฒนาธุรกิจการค้าครับ

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้