ถามผู้ประกอบการ hosting นะครับ เกี่ยวกับ harddisk ครับ

ถามผู้ประกอบการ hosting นะครับ

harddisk ที่ใช้เก็บ database กับที่ใช้เก็บ file ต่างๆ ใน server ของท่าน ใช้แยกลูกกันหรือว่าใช้คนละลูกกันครับ

แล้วถ้าคนละลูก harddisk ที่ใช้เก็บ database กับที่ใช้เก็บ file ต่างๆ ใน server ของท่าน เป็นประเภทเดียวกันหรือเปล่าครับ เช่น SSD, HDD

ขอบคุณครับ

:875328cc::875328cc:

เก็บไฟล์ HDD

MySQL - SSD

เสร็จแล้ว Backup Database ไว้ที่ HDD อีกต่อนึง

ส่วนยี่ห้อเครื่อง Shared Hosting ของผมทำ raid1 ทั้งคู่อะ ทั้ง HDD raid 1 SSD Raid 1 ก็เลยเอายี่ห้อเดียวกัน

ไฟล์เว็บอยู่ใน hdd raid1 ครับ

ส่วน database เก็บใน ssd แยกแล้วทำ replicate ไปที่ server backup กัน ssd พัง

[COLOR=#333333]เก็บไฟล์ไว้ใน HDD
Database ไว้ใน SSD

ทำ RAID 1 ทั้ง HDD และ SSD ครับ

มี Backup ข้อมูลบน SSD ไว้ที่ HDD และ Backup ข้อมูลทั้งหมด ไว้เครื่องอื่นๆด้วยน่ะครับ
[/COLOR]