สอบถามรายละเอียดการตั้งค่า hosting และ domain หน่อยครับ

ได้จด domain กับเจ้านึงครับ iwantmyname แต่เงื่อนไขการตั้งค่า nameserver ผมไม่เข้าใจ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปกติแล้ว ถ้าเช่าโฮสติ่งกับผู้ให้บริการ เขาจะมีค่า name server ให้ เช่น ns1.hosting.com ns2.hosting.com ก็เอามาใส่ได้เลยครับ

ติดต่อไปยัง iwantmyname แล้ว ทำอย่างนั้นไม่ได้เลยครับ

ไม่เคยใช้ที่นี้นะ มันต้องมีหน้าแมเนจให้เรานะ (หากซื้อจ่ายเงินแล้ว)
มุมขวามือบน มี login อยู่สำหรับเข้าไปแมเนจด้วยหรือปล่าว (ถ้าใช่)
ให้เราใส่ DNS Server ที่เราใช้งานในปัจจุบัน หรือจะใช้งานในอนาคต หรือปล่อยว่างไว้ก่อนกรณียังตัดสินใจไม่ได้ /สามารถแก้ไขได้ตลอดเวลา
***ถ้าเขาให้บริการ DNS ด้วยก็ใช้ของเขาเลข แค่เอา IP ของเราไปใส่
***อ่านข้อความแนบเงื่อนไขทั่วๆไปของ DNS Server (ที่เราตั้งขึ้น หรือจะไปใช้งาน)
***ต่างประเทศราคาถูกเหรอครับ
***หากเราแมเนจไม่ได้ ก็เมล์ไปแจ้ง DNS Server ของเรา (ปกติเขาให้เราทำเอง มิฉะนั้นงานเขาจะเยอะต้องมีคนดูแลส่วนนี้ เปลืองตังค์
ที่จ้างคนมาซัพพอร์ตให้ลูกค้า

mail ไปถามเค้าแล้วเค้าบอกให้ลองดูค่าที่ The PTR RRset สำหรับ IP hosting น่ะครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ

จดโดเมนที่นี้ แล้ว web hosting อยู่กับเจ้าไหนครับ nameserver ให้ขอกับผู้ให้บริการ web hosting ได้เลยครับ
พอได้มาแล้ว ส่งให้เจ้าที่จดโดเมนให้บอกว่าตั้งให้ที

capture หน้าจัดการที่ iwantmyname มาให้ดูหน่อยครับ