ถ้าผู้เช่า hosting ทีอยู่ในความดูแลเราทำเว็บขายของ copy

ขอคำชี้แนะหน่อยค่ะ

สมมุตินะคะ
ถ้าหากว่ามีคนที่ใช้ หรือกำลังจะใช้ host ที่อยู่ในความดูแลของเรา ในการทำเว็บไซต์เพื่อโชว์สินค้าเพื่อขายของที่เป็นลักษณะของcopy brand name จากต่างประเทศ

แบบนี้ถ้าในแง่ผู้ให้บริการ hosting นี่มันเป็นเรื่องที่เราไม่ควรอนุญาติหรือเปล่าคะ ในแง่กฎหมายเอาของ copy มาประกาศขายลงเว็บได้หรอคะ

ขอบคุณค่ะ

ผิดครับ แต่ก็มีหลายโฮสที่มักจะเอาหูไปนาเอาตาไปไร่
ยกเว้นเวบที่ผิดอย่างร้ายแรง ถึงจะดำเนินการขั้นเด็ดขาด

ถูกต้องค่ะ
เวบแบบนี้ก็ร้ายแรงได้ ถ้าเจ้าของแบรนด์เขาเอาเรื่องด้วย ก็จะร้ายแรงทันที สำหรับผู้ให้เช่า
ก็เหมือนว่า เปิดบ้านเช่าให้ผู้เช่า ขายของเถื่อน โดยที่รู้ว่า เขาขายของเถื่อน

เว้นเสียแต่ว่า ตอนแรกที่ให้เช่า เขาบอกแค่ว่าขายของ แต่ไม่ได้บอกว่าเป็นของก็อป คุณให้เช่าไปโดยไม่รู้ แต่ถ้ามาตรวจพบทีหลังคงต้องแจ้งเขาแล้ว ไม่อย่างนั้นจะมีความผิดด้วย

รีบแจ้งด่วนค่ะ

ในเงื่อนไขของทุกทีก็คิดว่าคงมีเรื่องห้ามทำเว็บที่เข้าข่ายผิดกฎหมาย หากกรณีไหนที่คุณมั่นใจว่าผิดแน่นอน ก็ปิดก่อนไปเลยครับ
แล้วก็ค่อยแจ้งตามไปทีหลัง

ผมคิดว่าต่อไปน่าจะเป็นลักษณะ ว่า ผู้ให้บริการไม่ต้องทำอะไร แต่แจ้งไปยังหน่วยงานที่รับผิดชอบ ให้ติดตาม

เอาหูไปนา เอาตาไปไร่ครับ… ตราบใดที่ยังไม่มีผู้เสียร้องเรียน ก็ไม่มีปัญหาครับ เราผู้ในฐานะคนกลาง หากได้รับการร้องเรียนก็ดำเนินการตรวจสอบ และทำให้ถูกต้องอันตามสมควร (เอื้ออำนวยความสะดวกให้กับเจ้าทุกข์)

เนื่องจากหน้าเว็บเราลง “เงื้อนไขการให้บริการ” ไว้อย่างชัดเจนดีอยู่แล้ว อันนี้ถือว่าเราพ้นการกระทำผิดโดยตั้งใจครับ

แต่เมื่อมีเจ้าทุกข์ร้องเรียน และนำเรื่องถึงในชั้นศาล… เราเองก็ต้องไปขึ้นศาลเป็นพยานด้วยเช่นกันครับ
โดยปกติ…จะไม่ฟ้องกันก่อนครับ ปกติจะร้องเรียนตักเตือนมาก่อนครับ นอกจากว่ามูลค่า ค่าเสียหายหลายสิบล้าน…อันนี้คงไม่รอดครับ

ทำตามข้อตกลงการใช้บริการ ที่คุณได้เขียนแจ้งไว้บนเว็บไซต์ครับ
เขียนไว้อย่างไรทำไปตามนั้น…

โดยส่วนตัวผมจะไม่รับเว็บไซต์ประเภททำผิดกฎหมายทุกชนิดอยู่แล้วครับ
หากมีลูกค้าแบบนี้เข้ามา ผมก็คงต้องขอปฏิเสธ…
เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นได้ไม่คุ้มเสียครับ

ในกรณีของคุณ ก็ให้ดูครับว่าเขียนข้อตกลงการใช้บริการ ไว้อย่างไร
เสร็จแล้วก็ดำเนินการตามความเหมาะสมได้เลยครับ

เรื่องการเอาหูไปนา เอาตาไปไร่นั้น ไม่แนะนำครับ
ก็อย่างที่บอก ได้ไม่คุ้มเสีย…

:slight_smile:

ระดับบริษัท…คงไม่มีใครเอาหูไปนา เอาตาไปไร่ได้ครับ นี่จึงเป็นเหตุผลของความน่าเชื่อถือที่เว็บโฮสติ้งระดับบริษัทที่จดทะเบียนพาณิชย์กับกรมสรรพากร (ไม่ใช่แค่พาณิชย์อีเลคทรอนิค์

เมื่อพูดถึงตดทะเบียนพาณิชย์อีเลคทรอนิคส์กัน นั้นเป็นแค่ระเบียบของเว็บไซต์ที่เปิดบริการที่มีหน้าแบบฟอร์มการเงินเท่านั้น ที่เมืองไทยกำหนดขึ้น ในขณะที่ต่างประเทศไม่ได้มองตรงนั้นครับ

ต่างประเทศมองที่จดเป็น corporation ก็พอเพียงแล้วครับ และไม่จำเป็นต้องลงหมายเลขทะเบียนอะไรให้วุ่นวายครับ เมืองทำทำอะไรต่ออะไรให้วุ่นวายไปเอง มีแต่กรอบ…แต่ไม่สามารถตีกรอบให้เป็นดังกรอบบันญัติได้

กรณัของคุณลิลี่…ไม่แนะนำครับ เพราะของคุณเป็นบริษัทที่ถูกต้องหมดทุกอย่าง ใบ ภพ. 20 ก็ยังมี คงไม่ควรเอามาเสี่ยงกับเรื่องเหล่านี้หรอกครับ

ที่ทราบรายละเอียดคุณมากก็ไม่ใช่อะไรครับ ก็เคยเสนอราคาและงานระดับบริษัทระหว่างกันๆอยู่ (ผมเห็นชื่อผมก็จำได้แล้วครับ และเคยโทรไปคุยกับคุณเองเลย แต่คุณไม่ทราบเท่านั้นเอง อิอิ)

หวังว่าจะได้ตัดสินใจ และเดินทางได้ถูกค้องนะครับ ฟันธง :smash:

ฮืมม์

ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้ยังไม่เจอแบบนั้น พอดีมีคนรูจักเกิดอยากจะขายขึ้นมา แต่ก็แนะนำไปแล้วว่าไม่ควรทำนะ แต่เค้ายกตัวอย่างว่าเคยเห็นเยอะแยะ
เลยเริ่มไม่แน่ใจ ต้องเข้ามาถามให้รู้เรื่องกันไป

ที่เห็นนะคือตัวอย่างที่ไม่ถูกต้อง และเขารอดมาได้เพราะยังไม่มีคนเห็นแล้วแจ้งค่ะ

เคยเห็นข่าวไหมค่ะ ที่เจ้าของแบรนด์เขาแจ้งตำรวจจับ แล้วตามมายึดของกลางที่ร้านขายของแล้วเอาไปเผาทำลายนะคะ บ่อยมากๆ ตามประตู้น้ำก็บ่อยค่ะ

อยู่ดีๆ ก็เสียเงินลงทุนให้คนอื่นเอาเงินเราไปเผาทิ้งเล่นๆ ซะงั๊น

ตอนเจ้าของไม่รู้ไม่เห็น ก็ขายดีอยู่หรอกค่ะ แต่เมื่อรู้แล้ว เงินก็มลายไปทันที เจอแค่ไหนก็โดนทำลายหมด เขาก็ได้เงินเพียงระยะสั้นๆ

ถ้าเจ้าของเขาจะค้นก็ไม่ยาก ใช้เทพเจ้า google แว๊บเดียว ออกมาเพียบเลย

ถ้าจะกินเงินยาวๆ ก็ต้องถูกกฏหมาย ถ้าสั้นๆ ก็เดี๋ยวเขาก็ต้องปิดไปเปิดใหม่ หาที่ใหม่ไปเรื่อยค่ะ

[quote author={vincent} link=topic=5550.msg49825#msg49825 date=1172111270]
ฮืมม์

ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้ยังไม่เจอแบบนั้น พอดีมีคนรูจักเกิดอยากจะขายขึ้นมา แต่ก็แนะนำไปแล้วว่าไม่ควรทำนะ แต่เค้ายกตัวอย่างว่าเคยเห็นเยอะแยะ
เลยเริ่มไม่แน่ใจ ต้องเข้ามาถามให้รู้เรื่องกันไป