เอาข้อมูล hosting ของคนอื่นๆ ไปลง Blog จะผิดใหมครับ

หมายถึงว่า ผมทำ Blog ขึ้นมาเว็บนึง เป็นเว็บรวมโฮสติ้ง ประมาณว่ารวมข้อมูลโฮสไทยน่ะครับ แล้วเข้าไปเอาข้อมูลเช่น

ข้อมูลแพกเก็จ + ราคา
สะเป๊กเครื่องเซิฟเวอร์
เวลาให้ support ( ว่า 24 ชั่วโมงรึป่าว หรือ ให้โทรตอนใหนได้บ้าง )
ตรวจดูว่าจดทะเบียนพาณิชย์หรือยัง ถ้าจดแล้ว หมายเลขอะไร
มีการจดทะเบียนบริษัท หรือว่า แบบบุคคล

เสร็จแล้วก็ลงลิงค์ของเว็บนั้นไว้

ถ้าเราเอาข้อมูลนี้มาลงเว็บ เพื่อให้คนเข้าชม blog นั้นพิจารณาเลือกชม ถ้าพอใจโฮสต์ให้ก็กดลิงค์เข้าไปซื้อ หรือ ดูรายละเอียดอื่นๆต่อจากเว็บโฮสนั้นๆ ( คือเราแค่เอามาโพสต์แนะนำเบื้องต้น )

แบบนี้จะผิดใหมครับ หรือ ว่าไม่ควรทำ ถ้าไม่ควร เพราะอะไรครับ

เห็นเมืองนอกเค้าทำกัน เลยอยากจะทำบ้าง มีการติด ads เพื่อหารายได้ครับเข้าเว็บครับ คล้ายๆกับทำเว็บรีวิวโฮสที่ฝรั่งทำกันเยอะแยะน่พครับ

ที่คิดๆเล็งๆไว้ก็ไล่เอาจากโฮสใน THT นี่ล่ะครับก่อน

( ถ้าใครอณุญาติก็โพสต์หรือ PM บอกเลยก็ได้ครับ ผมจะเอามาใส่ก่อนเลย

ก็น่าจะทำได้แต่เป็นกลางก็ดี + น่าจะเมลไปขอเขาก่อนครับ

จะทำอะไรก็น่าจะไว้หน้าเจ้าของ host นิดนึง อะไรประมาณนี้ ผมว่าทาง host ยินดีช่วยแน่นอนอยู่แล้ว

ถ้าเขียนแนวเชียร์โฮส เป็นใคร ใครเขาก็ชอบครับ

ของอย่างนี้รู้ๆกันอยู่

^^

ทำอย่างมีอุดมการณ์ ก็ลงมือทำครับ แต่ต้องตัดการหารายได้ เพราะการมีรายได้…นั้นมาซึ่งผลประโยชน์ที่ไม่เข้าใครออกใคร

ทำเว็บให้เล็กกระชับๆ เน้นข้อมูลเนื้อๆ น้ำๆไม่เอา ไม่ได้ใช้พื้นที่มากเท่าไรเลย จ่ายเพียงปีล่ะไม่ถึงพัน…ให้กับความฝันและอุดมการณ์ของตนเอง

จ่ายและทำเลยครับ :beer:

โอ… ผมคงไม่เอาข้อมูลอะไรเสียๆหายๆมาใส่ blog หรอกครับ

เอาแค่ข้อมูลรายละเอียดเท่าๆที่มีในหน้าเว็บ + เขียนรีวิวบ้างนิดๆหน่อยๆน่ะครับ แต่ก็แค่พื้นๆนะครับ ไม่ได้ไปบอกว่า ไม่ดียังไง อะไรแบบใหน ให้มีเรื่องมีราวปวดสมองปล่าวๆ

ถ้างั้นขออณุญาติเอา HostingIDC ไปด้วยละกันนะครับผม

ผมใช้ Blog wordpress ทำออกมาแนว Blog ส่วนตัวที่แนะนำ Hositng ที่ต่างๆ และที่สำคัญ ติด ads ด้วยครับ ไม่งั้นมันจะไม่อยากทำเอาดื้อๆ หุหุ
ไม่ได้เน้นเป็นทางการอะไรมากมาย

ไม่ได้กะทำเป็นศูนย์รวมเว็บโฮสอะไรขนาดนั้นครับ แค่ Blog hosting ธรรมด๊า ธรรมดา

ถ้าทำได้ก็ดีครับ

ยินดีครับผม

ลืมมมมมบอก

ติด google ads + banner host

โฮะๆๆๆ เว็บขาวๆ คุณภาพ

^^

ไม่ผิดและยินดีครับ หุหุ

ใส่ link มาด้วยนะ :slight_smile:

เท่าที่พบส่วนมากจะเป็นส่งเมล์มาแจ้งให้เจ้าของโฮสเข้าไปสมัครสมาชิกและ submit ข้อมูลโฮสตัวเองครับ
ซึ่งวิธีนี้ไม่ผิดแน่นอนเพราะเจ้าของมาลงข้อมูลเอง ใครไม่เต็มใจเขาก็แค่ไม่ submit ข้อมูล

หากเราไปเอาของคนอื่นมาลง หากข้อมูลผิดพลาดและสร้างความเสียหาย เขาก็อาจจะมาฟ้องเอาได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น และท่านที่อณุญาติข้อมูลมาครับผม

อย่าไปคิดมากครับ เราอยากทำเว็บอะไรก็ทำเลยครับ ผมหนะอยากทำไม่ค่อยมีเวลาทำเลย กาดืบๆ ไปทีละนิดละหน่อยเองครับ
เขียนเพิ่มเติมชัดๆ ไปเลยว่า หากท่านไม่ต้องการให้นำข้อมูลของท่านมาลง แจ้งมาที่เรา เรายินดีออกให้ครับ เชื่อผมเถอะหน๋า อย่าไปคิดมากครับ
บางทีก็ออกจากกรอบของคนอื่นๆ เป็นสิ่งที่ดีครับ หากไม่ผิดศิลธรรม ความเหมาะสมอันดี สู้ๆ ครับ ลุยเลย

อย่าลืมเพิ่มเติมที่สำคัญนะครับ ให้เขียนข้อมูลอ้างอิงด้วยนะครับ จาก ref ที่ใด
และข้อมูลล่าสุด เมื่อใด หากมีการแก้ไขข้อมูลนี้ รบกวนแจ้งกับเรา / หรือต้องการให้ลบออก เรายินดี

หากให้ดีอีกนิดก็เมล์ไปบอกครับ หากเขาบอกว่าไม่ต้องการ เราก็ข้ามไปได้เลย

เท่าที่เจอมา มีทั้งแจ้งความประสงค์ที่จะนำข้อมูลในเว็บไปลงในเว็บอื่น และไม่แจ้งความประสงค์ก็ดี
แต่หากไม่ได้ทำอะไรให้เจ้าของเขาเสียหาย ผมว่าน่าจะเป็นการดีนะครับที่เอาข้อมูลไปโปรโมทให้
แต่ทางที่ดีควรแจ้งเจ้าของก่อนที่จะนำข้อมูลไปใช้ เพราะว่าบางคนไม่เหมือนกัน บางคนยอมบางคนไม่ยอม
จะได้ไม่เป็นเรื่องเป็นราวกันครับ

อย่าลืมของผมด้วยหละครับ

ผมว่าก็ดีนะครับเป็นทางเลือก แล้วอีกอย่างไม่ได้ไปจัดอันดับไม่น่าจะมีปัญหาครับ