มาบ่นคับ โดน hosting ปีละ 15000 บาท แต่กลับมีปัญหาตลอด โง่เองที่คิดว่าของแพงจะดี

มีปัญหากับ Hosting ของ Itfever.com คับ

ผมใช้ package

เป็นสมาชิกเว็บนี้ ต้องไม่เก่งด้วยเหรอครับ

ถือว่าซวยครับ ถ้าเจออย่างที่เขียนมาจริงๆนะ แพงซะด้วยสิ

แต่เท่าเข้าดู มันก็โหลดไวปรกตินะครับ

sเค้าอาจจะหมายความอย่างอื่นมั้งครับ

Plan ที่แพงกว่าไม่ได้หมายถึง คุณภาพที่ดีกว่าครับ
เพียงแต่ได้ พื้นที่ และ Bandwidth มากกว่า plan ที่ถูกกว่าเท่านั้น

ส่วนถ้าเอา plan แต่ละเจ้ามาเทียบกัน ราคาก็จะแตกต่างกันไป
แต่ราคาที่ถูกแพงกว่ากัน ก็ไม่ใช่ตัวตัดสินคุณภาพของแต่ละเจ้า

ผมก็ว่าเช่าแพงๆก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ของผมเดือน 1500 บาท เรื่องของการบริการไม่ขอพูดถึง
หมดสัญญาย้ายแน่นอน ตอนนี้กำลังมองหาโฮส asp อยู่ อิอิ

ผมบอกเสมอว่า โลกนี้ไม่มีของถูก หรือของดี เสมอไป

นั่นหมายความว่าไม่มีของห่วยและถูกด้วย โลกของไอทีมันเป็นแบบนี้ครับ

ใครจะไปรู้ เครื่องที่ใช้ E2140 ลูกค้าพอใจมากกว่า Xeon X3220

เครื่อง R200 ที่เมื่อตอนต้นปีมันยังเทพอยู่เลย ตอนนี้กลายเป็นเครื่องตลาดที่ใครๆก็ใช้

ไม่ว่าจะใช้แพลนแพงขนาดไหน ตราบใดถ้ายังเป็นเครื่องเดียวกัน ก็ยากที่จะแตกต่าง นี่เป็นไอเดียที่ผมแยกแพลนแยกเว็บที่กินระบบมากๆ แยกออกไปเครื่องใหม่

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังนะครับ แต่ว่าตัวแปรต่างๆในการพิจารณาว่าโฮสต์ใดดีหรือไม่ มันมากมายกว่าที่เราจะมานั่งพิจารณาเองได้ ต้องลอง

Hosting Server ไม่ได้อยู่ที่ราคาครับ… อยู่ที่คนทำมีความรู้ system server หรือเปล่า…
ไม่ใช่ระบบซื้อมาขายไปนะครับ…

คนขายไม่มีความรู้ system server จะไปแก้ปัญหาอะไรให้คุณได้ :smash:

:slight_smile: โดนซะแล้วซิ เรา

สำหรับเว็บ www.gamerevoz.com
ใช้ cms หลากหลาย เดิมใช้กับ host windows ของผมเอง แต่ไม่ค่อย work กลัวว่าจะทำให้ลูกค้าท่านอื่นช้า
ก็เลยมองหา reseller ที่เป็น Linux ดู เผื่อจะ work เพื่อให้เว็บนี้โดยเฉพาะ (ของคุณวุธ pulanet นั้นแหล่ะ)

เมื่อเปลี่ยนแล้วก็เร็วดีนะ (ผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะเอาเร็วขนาดไหน) เพื่อนๆ ลองเข้าดูครับ
เห็นบอกว่าวันนี้อยู่ประเทศจีนด้วย บอกว่าเว็บเข้าไม่ได้ (เป็นเพราะอะไร THT ใครพอรู้บ้าง)

ส่วน module ที่ลงไม่ได้ อาจติดปัญหาการตั้งค่าอะไรซักอย่าง เพราะแต่ละ server อาจตั้งค่าอะไรต่างกันบ้าง
จะได้ช่วยแก้ อันนี้เห็นบอกว่าเดี๋ยวจะลองลงใหม่ แล้วหายไป มาโพล่ที่ board นี้ซะงั้น

ลงไม่ได้แทนที่จะกลับมาถามปัญหาใหม่ เอาไปลงที่ godaddy ได้แล้วมาสรุปว่า host เราไม่ดี
มีปัญหาจะได้หาทางแก้ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิดนะครับ
อย่างนี้ เป็ดเซ็ง

ถ้าคนใช้อยู่ประเทศจีน แต่เช่า server ที่ไทย ก็ไม่ต้องสงสัยล่ะครับ ว่าช้าเพราะจุดไหน

ผมขี้เกียจพูดแล้วอ่ะคับปัญหาเรื่อง php, mysql มันน่าเบื่อ ลงใหม่มันก็เหมือนเดิม

ตอนลง joomla ก็มีปัญหา ทำไมใช้ของ hostingdynamo แล้วมันไม่มีปัญหา ไม่เข้าจาย

พูดแค่เรื่อง bandwidth นอก ผมเช็คจากอีกเว็บของผมคือ www.telecomjournal.net ที่ทำกับ hostingdynamo ที่โดนว่าเรื่อง service

เข้าเร็วปรื้ดๆ ใครอยากพิสูจน์ลองใช้ proxy จากต่างประเทศเข้าเว็บดูครับแล้วจะรู้

ราคาต่างกันลิบ ปีละ 2000 กับ ปีละ 15000 แต่…

เอ่อแล้วก็ bartercard นี่ผมต้องเีสียอีก 5% นะคับไม่ได้แลกฟรี

ไม่คับ พอดีว่าพึ่งจะมาจีน มางานแสดงเกมคับ เดี๋ยวจะกลับละ

เซ็งตรงที่ เข้าเว็บอื่นในไทยได้ แต่เข้าเว็บตัวเองไม่ได้ กว่าจะเข้าได้รอเป็นปี

พอเข้าของ host ที่เช่ากับ hostingdynamo แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน อีกที่เข้าได้ ที่นี่เข้าไม่ได้ มันจี๊ดขึ้นสมอง ทนไม่ไหว ก็เลยมาโพสคับ

นั้นแหละ จุดที่ทำให้ผมมาโพส

ผมอาจจะไม่เคยเจอเรื่องบริการห่วยนะของ hostingdynamo เพราะมันไม่เคยมีปัญหาเลย

ขอยืนยันอีกคนคับ, อย่าเชื่อคำโฆษณามากครับเคยเจอมาแล้วเหมือนกันสมัยเริ่มทำเว็บใหม่ ๆ

ขอยืนยันอีกครับ ว่าขอบแพงใช่ว่าจะดีเสมอครับ ราคาพวกนี้ บอกไม่ได้ครับ จะดีหรือไม่ดี

ย้ายมาอยู่กับผมก็ได้นะ อิอิ