ถามพีๆ ่ที่ำทำHostin เกี่ยวการแบ่งรายได้ ภายในบจก

กำลังจะเปิดเป็นบริษัทจำกัด อะครับ
แต่อยากรู้ว่า ปกติแล้ว

แบ่งรายได้ หรือผลกำไร กันอย่างไงเหรอครับ

โดยเฉพาะอย่าง Hosting Business อะครับ

เพราะจะร่วมกันกับเพื่อนๆ ทำขึ้นมา

ที่วางแผนอะไรๆ ไว้ก็ค่อนข้างสมบูรณ์หลายๆ อย่างแล้ว

ก็เลยอยากได้ความเห็นเรื่อง ผลประโยชน์อะครับ ควรจะจัดสรร อย่างไร

ขอบคุณทุกคนครับผม

ไม่ยากเลยค่ะ ก็แบ่งตามสัดส่วนของผู้ถือหุ้นไงค่ะ

รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเป็นกำไรเท่าไหร่ ก็แบ่งกันไปตามส่วน เช่น หากคุณมีผู้ถือหุ้น 5 คน ๆ ละ 20% รวมเป็น 100% ได้กำไรมา 100,000 บาท ก็แบ่งกันคนละ 20,000 บาท
แต่การแบ่งแบบนี้อาจจะไม่ยุติธรรมเพราะบางคนทำงานมากกว่า บางคนแค่ลงทุน ไม่ได้ลงแรง ดังนั้น ควรต้องมีการตั้งเงินเดือนแยกไว้ต่างหาก โดยเงินเดือนนี้ ถือเป็นรายจ่ายที่ต้องหักออกก่อน (เป็นค่าใช้จ่าย) เหลือเป็นกำไรเท่านไหร่ แล้วจึงค่อยเอามาแบ่งกัน

ต.ย.

หุ้นส่วนคนที่ 1 ทำหน้าที่เป็น Admin ดูแลระบบทั้งหมด เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนคนที่ 2 ทำหน้าที่ด้านการตลาด เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนคนที่ 3 ทำหน้าที่เป็นฝ่าย Support เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนทีนที่ 4 และ 5 ไม่มีหน้าที่อะไร เพียงแต่เอาเงินมาลงทุน

เดือนนี้มีรายได้ 100,000 บาท ก็ให้คุณหักค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมถึงเงินเดือน ของหุ้นส่วนคนที่ 1,2,3 ออกไปก่อน เหลือเท่าไหร่ถือเป็นกำไร ค่อยเอามาหารแบ่งกันคะ :angel:

ไม่ยากเลยค่ะ ก็แบ่งตามสัดส่วนของผู้ถือหุ้นไงค่ะ

รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วเป็นกำไรเท่าไหร่ ก็แบ่งกันไปตามส่วน เช่น หากคุณมีผู้ถือหุ้น 5 คน ๆ ละ 20% รวมเป็น 100% ได้กำไรมา 100,000 บาท ก็แบ่งกันคนละ 20,000 บาท
แต่การแบ่งแบบนี้อาจจะไม่ยุติธรรมเพราะบางคนทำงานมากกว่า บางคนแค่ลงทุน ไม่ได้ลงแรง ดังนั้น ควรต้องมีการตั้งเงินเดือนแยกไว้ต่างหาก โดยเงินเดือนนี้ ถือเป็นรายจ่ายที่ต้องหักออกก่อน (เป็นค่าใช้จ่าย) เหลือเป็นกำไรเท่านไหร่ แล้วจึงค่อยเอามาแบ่งกัน

ต.ย.

หุ้นส่วนคนที่ 1 ทำหน้าที่เป็น Admin ดูแลระบบทั้งหมด เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนคนที่ 2 ทำหน้าที่ด้านการตลาด เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนคนที่ 3 ทำหน้าที่เป็นฝ่าย Support เงินเดือน 10,000 บาท
หุ้นส่วนทีนที่ 4 และ 5 ไม่มีหน้าที่อะไร เพียงแต่เอาเงินมาลงทุน

เดือนนี้มีรายได้ 100,000 บาท ก็ให้คุณหักค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมถึงเงินเดือน ของหุ้นส่วนคนที่ 1,2,3 ออกไปก่อน เหลือเท่าไหร่ถือเป็นกำไร ค่อยเอามาหารแบ่งกันคะ :angel:

เป็นคำตอบที่ยอดเยี่ยมมากครับ
เห็นภาพชัดเจน

ปัญหาส่วนมากไม่ใช่การแบ่งผลกำไรหรือขาดทุน
แต่เป็นปัญหาเรื่องความคิดเห็นในการดำเนินงานไม่ตรงกัน หรือขัดแย้งกันในบางเรื่อง
ตรงนี้ต้องคุยกันไว้ก่อนล่วงหน้าเลยว่าเมื่อเกิดปัญหาแล้วจะทำอย่างไร ใครเป็นคนตัดสินใจขั้นเด็ดขาด ถึงจะเอาตามเสียงส่วนมากก็เถอะ

ได้คำตอบ ที่ชัดเจน นำไปคิดต่อได้ดีมากเลยครับ คุณ siamwebhost
ส่วนเรื่องความคิดเห็นในการดำเนินงาน อย่างที่คุณ kke บอก
ก็เป็นปัญหานึงที่คิดอยุ่พอดีเลยครับ

ตอนนี้ก็เลยพยายามศึกษาเรื่องนี้อยู่มากๆ เลยครับ

ยังมีอะไรที่ต้องวางแผนอีกหลายอย่างอยู่เหมือนกันแฮะ

ขอบคุณทุกคนครับ

โดยปกติ แนวทางผมจะต้องไล่โคตรไปถึงตอนเริ่มกิจการว่าวาง target ไว้ตรงไหน แล้ววางแผนการเงินเกี่ยวกับการปันเงินเพื่อลงทุน สำรอง และหมุนเวียน อยู่เท่าไหร่ … การทำบัญชี แบบ assumption จะช่วยประเมินผลการเงินล่วงหน้าและคาดเดารายรับ รายจ่าย

การแบ่งปันส่วน ควรจะเกิด เมื่อเงินทั้งหมดถูกใส่จนเต็มจำนวนแล้วเหลือเป็น profit … เมื่อได้มา ก็ต้องนึกถึงเรื่องของ Investment ใน section การเจริญเติบโตของบริษัทต่อไป หากแนวทางการพัฒนา ยังไม่จำเป็นต้องใช้เงินลงทุนเพิ่มเติม ก็ถึงจะสามารถนำมาใช้ปันส่วนต่อไปได้ … ส่วนใหญ่ในช่วงสองสามปีแรกของ hosting จะยังไม่มีการปันส่วนให้คนลงทุนร่วม เพราะสภาพการลงทุนยังไม่ถึงจุด ROI การปันส่วนจึงต้องระวังมาก ไม่งั้นจะขาดสภาพคล่องอย่างร้ายแรงได้

ทั้งหมดแค่ความคิดเห็นนะ … เอิ้ก

ป.ล. … ROI = Return of investment (เขียนถูกมั้ยอ่า)