Host ไม่ได้เรื่อง ของโพล..ร์

ใช้ แบบ unlimite อยู่ แพง ก็แพง

ดูมัน

เจอ บ่อย มาก

Request Cannot Be Serviced
The site has exceeded its resource limit and cannot process this request.

โทรไป บอกมัน ให้แก้ มัน ก็ บอก kill process แล้ว หาย

แล้ว มาโทษ script เรา ว่า เขียนไม่ดี
แล้วยังมาบอกอีก ให้ แก้ script ไม่งั้น ก็ต้องเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

อยากจะถาม ว่า ใครเคยเจอ อาการนี้บ้าง

ส่วนตัวคิดว่า มัน ตั้ง ค่า limit ไว้ใน IIS ตัว server มันรับไม่ไหว แล้ว เสือก มาบอกว่า script เราไม่ดี จะหา ที่ย้าย อยู่แล้วเนี่ย

เบื่อ support หยิ่งๆ เหลือเกิน

จะคุยอีกเรื่องว่า คุณคิดว่า เว็บ ใหญ่ แค่ไหน ถึง ต้อง เป็น dedicate
ของผม ใช้ diskspace 2 GB กว่าๆ และก็ ใช้ MS SQL ร้อยกว่า MB
ลืมบอกไปว่า Traffic วันละ 1.5-2 GB

ผมเคยเขียแต่ php/mysql อ่ะครับ อาจจะตอบไม่ค่อยโดนนัก

จากข้อมูลที่คุณ dboy บอกมา ผมถือว่าเว็บค่อนข้างโหลดหนักมาก มองกลางๆ ก็มีแนวโน้มอาจจะเป็นอย่างที่ผู้ให้บริการเค้าบอกมาก็ได้เหมือนกัน

ใจผมอยากให้ลอง optimize sql code หรือปรับต้วสคริปต์ดูครับ ลอง optimize ดูอาจจะดีขึ้นอีกมากๆ เลยก็ได้นะครับ ไม่เกี่ยวกับว่าจะย้ายไปที่ใหม่ หรือใช้ที่เดิม เพราะโค้ดที่ปรับดีๆ กินทรัพยากรน้อยๆ ก็ทำให้เว็บโหลดเร็วขึ้น คนก็เข้าเว็บได้มากขึ้น เพจวิวก็เพิ่มขึ้น

แต่ถ้าโค้ดที่เขียนมาดีอยู่แล้ว และทางผู้ให้บริการก็หาข้ออ้างต่างๆ นานา อันนี้ก็จนปัญญาครับ

ถามว่าเว็บใหญ่แค่ไหนถึงจะใช้ dedicated

เว็บเล็กเว็บใหญ่แค่ไหนก็ใช้ dedicated ได้ครับ อยู่ที่งบที่มี ซึ่งก็ส่วนมากก็จะมองถึงความคุ้มค่าด้วย อย่างเว็บเล็กๆ ก็เช่าเค้าเอาดีกว่าครับ แต่ถ้าเว็บโตสุดๆ แล้ว มีรายรับจากเว็บมาแล้วหรือมีแหล่งเงินทุนพอเลี้ยงค่า dedicated/colo ได้ ก็เอาเลยครับ ดีกว่าต้องไปแชร์เค้าอยู่

บอกชื่อเวปได้ไหมละครับว่าเวปไหน
แต่ unlimited เดือนละ 3000 นี่ผมว่าไปวาง colo เองดีกว่า

แต่ unlimited เดือนละ 3000 นี่ผมว่าไปวาง colo เองดีกว่า

ให้ลองดูเงื่อนไขการใช้งานของเจ้าของเว็บให้ละเอียดนิดนึงนะครับ เพราะก่อนที่จะไปได้ใช้บริการ Co-location ที่ใดสักแห่ง จะต้องลงทุนไม่ได้น้อยกว่า 22x,xxx ก่อนจะไปได้ใช้เดือนละ 3,xxx :wink:

colo 1500 , pc 2500 Datacenter local NIX issp , inter IIG cslox , Unlimited BW , 2 ip

phone 09-1527169 , A :slight_smile:

ของผม ใช้ diskspace 2 GB กว่าๆ และก็ ใช้ MS SQL ร้อยกว่า MB
ลืมบอกไปว่า Traffic วันละ 1.5-2 GB

น่าจะน้องๆ thai2hand เลยนะ db เบ่อเริ่มแบบนี้
SQL ทำงานหนัก

Traffic ไม่มากเมื่อเทียบกับ Data
SQL 1xx MB ถ้าเป็น text อย่างเดียว ไม่เก็บรูปลง DB นี่ถือว่าเยอะมาก มหาศาลเลย
คิดว่าน่าจะมีการ access db กันมาก ใช้ CPU มาก เลยเกิดปัญหา
น่าจะไปตั้งเครื่องเอง หรือเช่าเครื่องดีกว่า ใช้คนเดียวเลย
ถึงย้ายไปที่อื่นก็คงแก้ปัญหายาก ตัดใจอยู่คนเดียวดีกว่า