สอบถามพี่ๆ เรื่องการเปิดบริการ host

สวัสดีพี่ๆครับ ผมอยากสอบถามพี่ๆๆว่า ถ้าผมต้องการจะเปิด Host แล้วควรใช้ server แบบไหนมีงบ 2 ปลายๆ แล้วการลงทุนในลักษณะนี้คุ้มไหมแล้วมีปัญหาจุกจิกเยอะไหมแล้วอยากทราบว่า ในการติดตั้งระบบเพื่อทำ host วุ่นวายแล้วตรวจเช็คยากไหม ว่าตัวไหนกิน CPU กินแรม ทำงานหนักตรงส่วนไหน ขอบคุณพี่ๆๆมากครับที่ให้คำตอบ

อันดับแรกเลยครับ
ไปเก็บข้อมูลที่ http://www.thaihosttalk.com/forumdisplay.php/13-Web-Hosting-Business ก่อนครับ

ใช่ว่าจะมีเงินแล้วเราจะมาเปิดได้
เราต้องมีความรู้พื้นฐาน การจัดการระบบ Linux หรือ ข้อมูล การเขียนเว็บ html , php เวลา มีปัญหาลูกค้าสอบถาม ถึงกับอึง!เลยถ้าไม่มีความรู้พื้นฐาน
ปัญหาจุกจิก >> เยอะครับถ้าวางเครื่องเอง ยิ่งจุกจิกไปใหญ่เลย ไหนจะเสียค่า DirectAdmin , ค่า colo , ค่าดูแล(สำหรับยังไม่ค่อยเก่งเรื่องระบบ)

แนะนำ เริ่มต้น reseller ไปก่อน หล่อสุดๆแล้ว ^^
ลูกค้าเยอะแล้ว เราค่อยๆเป็นค่อยๆไป
:875328cc:

ถามมาแบบนี้ แนะนำว่าอย่างเพิ่งเปิดดีกว่าครับ ศึกษาหาความรู้เพิ่มจนทำได้เองไม่ต้องถามใครแล้วค่อยเปิดดีกว่า อีกอย่างงบที่มีก็น้อยไปหน่อยด้วย

เริ่มต้นจาก reseller hosting ก่อนเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ ทางโฮสดูระบบให้ เราแค่หาลูกค้า ระหว่างนี้เราก็ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมไป
พอมีฐานลูกค้าระดับหนึ่ง แล้วทีนึ้จะขยับไปเช่า vps หรือตั้งเครื่องเอง ก็มีทุนละ

ออ๋ครับผม พอดีผมจะเข้า ปี 1 สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ ซึ่งสอนเรื่องพวกนี้ บวกกับตอนนี้ผมก็ มีรายได้จากการรับออกแบบเว็บไซต์ก็พอสมควรเลยคิดว่าจะขยับขยายการให้บริการเป็น host ดูมั้งเลยคิดว่าซื้อเครื่องไปวางแล้วก็เก็บค่าโฮสค่าออกแบบไปด้วยจะช่วยให้ผมมีรายได้หลายๆๆทาง ไม่ต้องรบกวนพ่อแม่เพราะว่าผมมีความตั้งใจไว้แล้วเพราะว่าถ้าเข้ามหาลัยต้องหางานทำแบ่งเบาภาระพ่อแม่ เพราะว่าผมคิดว่าถ้าเช่า [COLOR=#333333]reseller hosting คงไม่พอเพราะว่า พื้นที่ให้น้อยแล้วก็ผมอยากลองแก้ไขปัญหาต่างๆ ดูแต่ถ้ามันจนปัญญาคงต้องไปรับออกแบบเฉยๆ จริงๆหละครับ ขอบคุณพี่ๆๆมากเลยครับที่ให้คำแนะนำ [/COLOR]

ถ้าอยากลองแก้ปัญหาผมแนะนำ เช่า VPS ครับ
เพราะคล้ายเครื่องเสมือน สามารถเข้าแก้ไข ในระบบ linux และ windows server ได้

งั้นก็เริ่มต้นที่เช่า vps ก็ได้ครับ จ่ายรายเดือน สั่งลบ/ติดตั้ง os ใหม่ได้ผ่านหน้า cp (บางเจ้าทำไม่ได้) จะฝึกฝนได้เร็วกว่า วางเครื่องเอง

แนะนำ VPS เหมือนท่านอื่น ๆ เช่นกันครับ แล้วลองจัดการ ศึกษา ดูเองก่อนครับ

ขอย้ายกระทู้มาหมวดนี้น่ะครับ

ตามท่านข้างบนแนะนำเลย เช่า VPS ดีกว่า VPS เป็น server เสมือน คุณสามารถทำอะไร ต่ออะไรได้เหมือนวางเครื่องเอง แต่ลงทุนน้อยกว่า ค่าเช่า VPS ต่อเดือนมีให้เลือกตั้งแต่พันบาทขึ้นไป หลายเจ้า มี admin ดูแลให้ด้วย อาจจะฟรีหรือเสียเงินเพิ่มนิดหน่อย ก็ว่าไป

ว่าแต่มีงบ 2 ปลายๆเนี่ย สองพัน หรือสองหมื่น ถ้า สองพันต่อเดือน เช่า VPS พร้อมจ้าง admin ดูแล สบายๆเลย
คุณก็แค่ออกแบบเว็บ ไป เอามาวางเครื่องตัวเอง พร้อมกับหัดศึกษาการดูแลระบบ ติดตั้งโปรแกรมไปได้ในตัว

ขอให้มีความสำเร็จในความต้องการครับ ผมชอบข้อความนี้จัง

แนะนำให้เริ่มจากหาเช่า VPS มาใช้ก่อนครับ เราไม่ต้องดูแลปัญหาด้านฮาดแวร์เอง สามารถจะจัดการทั้งหมดในระบบได้เองถึงระบบ root เหมือนกับเซิร์ฟเวอร์จริงแหละครับ ที่สำคญลงทุนน้อยกว่า เมื่อชำนาญในหรือพอจะเป็นในการดูแลตั้งระบบแล้ว ค่อยไปลงทุนวางเครื่องเองดีกว่าครับ งานด้านนนี้ปัญหาจุกจิกเยอะ (ถ้าดูแลไม่ดีพอ)

เยี่ยมเลย

Originally Posted by seasongoodstudio
ไม่ต้องรบกวนพ่อแม่เพราะว่าผมมีความตั้งใจไว้แล้วเพราะว่าถ้าเข้ามหาลัยต้องหางานทำแบ่งเบาภาระพ่อแม่

แนะนำคับ

อย่าพึ่งเริ่มต้นด้วย Hosting เลยครับ การแข่งขันสูง ต้องวิเคราะห์ SWOT ของคู่แข่งหลายๆเจ้า อีกทั้งยังหลายๆเรื่องคับ

เส้นทางนี้ไม่ได้สวยงามเสมอไปอย่างที่คุณเห็นครับ เพราะว่า “ขึ้นหลังเสือแล้วลงยากนะครับ”

ผมก็เข้าสาย Hosting เพราะหาเงินมาจ่ายค่าเทอมคับ ผมทำหลายอย่างคับ Freelance Programming สอนหนังสือ ฯลฯ ก่อนที่จะมาทำ Hosting

เรียน IT ได้เปรียบแค่ Technique นิดๆหน่อยๆ พวกการ Manage/วิเคราะห์ กับปรึกษาอาจารย์ตามเฉพาะด้านได้ครับ ทั้ง Database , Linux ( Linux ถ้าบางที่ไม่ดังจะหาไม่ได้นะครับ )

ถ้าคิดว่าคุณพร้อมแล้วจริงๆ อยากลองจริงๆ ข้างล่างคือสิ่งต่างๆที่ผมเรียนด้วยตัวเอง แล้วคิดว่ามันสำคัญในการทำ Hosting แค่เล็กน้อย ผมไม่เก่งนะครับ ก็เอาไปคิดดู

• Basic Linux Command & File Systems
  • ภาษาอังกฤษพอตัวครับ เพราะต้องอ่าน Documents + ความรุ้ต่างๆออก เพราะที่ THT บางข้อมูลเก่าแล้ว และหลังจากเปลี่ยนบอร์ดมาหลายที มันก็หายไปพอสมควร และถ้าภาษาไทยไม่มี ก็เลี่ยงไม่ได้ที่ต้องเป็นภาษาอังกฤษ
  • เวลาต่อวัน ตอนเริ่มแรก 10-15 ชั่วโมง กับความรู้พวกนี้
  • เงินสำหรับส่วนนี้ประมานเดือนละ 1000-2000 บาท

สุดท้าย แนะนำไว้แค่ว่า
"โลกของธุรกิจ คือการที่หันกระบอกปืนใส่คู่แข่งครับ"

สุดท้าย IT มหาลัยไหนครับ เผื่อจะเป็นรุ่นน้องผม อิๆ

iLhay

2 ปลาย ของ จขกท นี่ 2 ล้านครับ :047352f3:

5555 5 ขอโทษทีพี่ 2 หมื่นปลายๆๆ ฮะ 555 5

สู้ๆครับ เด็ก IT ผมก็เด็กไอทีเหมือนกัน แต่ผม ปี 3 แล้วนะ

อ่านเยอะๆ ศึกษาเยอะๆ คุณทําได้ ผมเชื่อแบบนั้น แต่อย่าทําโดยที่ ยังไม่มีอะไรในหัวเลย เพราะ คุณ และ พ่อ แม่ อาจจะเดือดร้อนได้

[CENTER][COLOR=#0000cd][SIZE=4]วันนี้…หากแน่วแน่ในสิ่งใดแล้วขอให้คุณจงทำ ทำ ทำ และก็ทำ แล้วมันจะสำเร็จได้ครับ
ผมเชื่อว่าคุณทำได้ เพราะตัวผมเองก็เชื่ออย่างนั้นเช่นกัน [/SIZE][/COLOR][COLOR=#0000cd][SIZE=4]
[/SIZE][/COLOR]
//youtu.be/Ph4YzWg_QIc
[/CENTER]

แนะนำเช่า VPS อย่างที่พี่ๆแนะนำกันครับ

สู้ๆ มาเป็นกำลังใจให้ครับ :015: