จะเปิดบอร์ด ช่วยแนะนำ Host ดีๆให้หน่อยครับ

คือจะเช่า host เพื่อเปิดเป็นเวบบอร์ดข่าวสาร โพสรูป ไม่ได้จะทำเป็นเวบเ็ต็มรูปแบบ (แบบเปิดเข้ามาก็เป็นบอร์ดเลย) ช่วยแนะนำให้หน่อยครับที่ไหนดี

มันก็ได้หมดทุกที่นะ
เลือกแค่บริการเอง ว่าจะเอาเจ้าไหน พื้นที่+แบนด์วิด
ส่วน webboard ฟรีๆ

อยากใช้บอร์ดของ phpBB ครับ ราคาก็ประมาณ 2000/ปี จำนวนคนเข้าเวบก็ประมาณ 1000 - 1500 คนต่อวัน มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ

ของผมดูใหมครับ ราคาแบบกันเองครับ

สนใจ แอดเอ็มมาคุยกันได้น่ะครับ lol

อืม 1000 คนต่อวัน Transfer น่าจะอยู่ประมาณ 15-20G ต่อเดือน
ถ้าโพสต์รูปด้วยเยอะๆก็อาจจะขึ้นได้ถึง 25-50G เลยทีเดียว
ยังไงต้องดู transfer ต่อเดือนประกอบการตัดสินใจด้วยครับ

แต่เดี๋ยวนี้ส่วนมากปิด attachment แล้วให้ไปใช้ imgshark แทน ช่วยลดได้ทั้งพื้นที่และ transfer ไปในตัว
แบบนี้ plan ต่ำหน่อยก็พอเอาอยู่ครับ อาจจะเหลือแค่ 10G ก็ได้

แต่จะคำนวนจริงๆต้องใช้ pageview มาคำนวนครับ คนอาจจะเข้าแค่ 100 คนแต่เรียกกันคนละ 100 หน้าก็ 10000 หน้าต่อวัน
แต่ถ้า 1000 คนแต่เรียกคนละ 5 หน้า ก็แค่ 5000 หน้าต่อวัน

ถ้าสนใจก็แอด msn มาคุยได้นะครับ suppot@tuckyhost.com

phpBB กับ smf 2 อย่างนี้ โฮสบนเซิร์ฟเวอร์แล้วมันกินแรมเยอะไหมครับ

สคริปพวกนี้กินแรมพอสมควรครับ

เอ่อ ไม่ใครแนะนำ host ดีๆที่ไหนอีกมั๊ยครับ รบกวนหน่อยครับ :slight_smile:

ถ้าจะทำเป็นเว็บบอร์ด แนะนำ SMF ครับ เหมือนกับ บอร์ดนี้แหละครับ
ติดตั้งแล้วปรับแต่งให้ดีๆ รับรอง จะติดใจ

ส่วนโฮส หาๆ จากแถวนี้แหละครับ มีเยอะ หรือจะใช้ google ก็ได้ครับ
โฮสส่วนใหญ่ก็จะรองรับ บอร์ด SMF ตัวนี้อยู่แล้ว