ทำ host ไว้ที่สิงคโปร ดีไหมครับ

พอดี บ.ผม จะมีผู้ร่วมลงทุนจาก สิงคโปร แล้วเค้าแนะนำว่าให้ใช้ host ที่ สิงคโปร ผมไม่ทราบว่า มันมีความต่างกันเยอะไหมครับในเรื่องของความเร็วหรืออะไนต่างๆ อะครับ

กลุ่มเป้าหมายจากไหนครับ

คนไทยเข้าเยอะกว่าก็เช่าที่ไทย

ถ้าคนคนสิงคโปรเข้าเยอะก็วางไว้ที่สิงคโปร

ถ้าอเมริกาเช้าก็เอาไว้ที่อเมริกา

ถ้า เอเชียเข้าเยอะก็เอาไว้ที่ สิงคโปรหรือฮ่องกง

ถ้สกะเอาทั่วโลกก็อเมริกาเป็นหลัก

ตามความคิดผมน่ะ

สิงค์โป เร็วเกือบเท่าไทยหรือเปล่าครับ เคยโหลดไฟล์จากเซิฟสิงค์โป วิ่งเกือบเต็ม 600k/ sec ปกติโหลดจากในไทยเอง ผมโหลดได้ 750 k / sec

แล้วแต่ isp ที่ใช้ บางเจ้าวิ่งอ้อมโลกก็มีครับ