ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำ Host หน่อยครับ

ผมเป็นน้องใหม่ยังไม่มีความรู้เรื่อง host เท่าไหร่ ครับ คือพอดีผมทำงานเป็นช่างร้านคอมฯ ที่อุตรดิตถ์หน่ะครับ ที่นี้เจ้าของร้านเค้ามีเพื่อนที่เขียนเว็บให้แก่องค์กรต่าง ๆ อยู่หน่ะครับ แล้วเค้าก็อยากจะทำ เครื่อง Host server เองครับ อยากถามพี่

เบื้องต้นลองหาข้อมูลในเว็บนี้เลยครับ เป็น knowledges ได้เลยทีเดียว
รู้สึกจะมี topic ที่ถามราวๆ นี้ค่อนข้างเยอะครับ เอาไว้เป็นแนวทาง แต่มันก็ไม่ได้ fix ตายตัว

ในส่วนตัวแล้วอยากแนะนำให้ไปทีละขั้นตอนครับ reseller -> vps -> dedicated -> colo
เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยจะดีกว่าทุ่มทีเดียว ซึ่งมันค่อนข้างเสี่ยงอยู่พอสมควรเลยครับ

ส่วนเรื่องของการวางเครื่องนั้นคิดว่าเอาไปวางที่ idc เลยน่าจะถูกกว่าครับ

ปล. เปิดโพลสำรวจอะไรครับ?

การที่จะเริ่มให้บริการ Hosting นั้น ต้องมีผู้ที่มีประสบการณ์และความชำนาญพอสมควร ครับ เนื่องจากในขณะนี้ ธุรกิจ Hosting นั้น เปิดให้บริการกันได้ง่ายเกินไป

จนมีผู้ให้บริการ เรียกได้ว่าเริ่มจะเกลื้อนครับ เนื่องจากเทคโนโลยี และการพัฒนาการของมนุษย์สมัยนี้ เร็วมากๆครับ ภายในระยะเวลาไม่กี่ปี ผู้ให้บริการ Hosting เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วมากครับ

ก็อาจจะเป็นปัจจัยสำคัญ ที่จะต้องแข่งขันด้านความรู้และประสบการณ์ ในการบริหาร รวมถึงการจัดการกับปัญหาต่างๆอีกด้วยครับ

ดังนั้น ผมจึงเสนอว่า น่าจะหาผู้ที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้มาโดยเฉพาะน่าจะดีกว่าครับ.

ส่วนคำถามเรื่อง Leaseline นั้น คงไม่มีใครเอา Leaseline มาให้บริการ Hosting หรอกครับ เนื่องจากมีราคาสูงมาก ยิ่งเป็น Fiber optic ราคาก็หลักแสน ไปจนถึงหลัก ล้านครับ ยังไงไม่คุ้มแน่นอน พวกนี้เหมาะสำหรับ องค์กรใหญ่ๆครับ!

ดังนั้น หากจะวางเครื่องเซิฟเวอร์จริงๆ ก็ควรเลือกที่จะวางที่ Datacenter จะดีกว่าครับ เป็นการประหยัดต้นทุนไปได้หลายทาง!

สรุปโดยย่อ : การจะเริ่มต้นศึกษาเพื่อเปิดให้บริการ Hosting นั้น ควรที่จะมีพื้นฐานความรู้มาก่อนแล้วครับ มิฉะนั้น จะยากต่อการบริหารจัดการ การแก้ไขปัญหาต่างๆ รวมไปถึง การแข่งขันทางการตลาดอีกด้วย!

(แอบแซว) ถ้าผู้ให้บริการเป็นโรคเกลื้อนคงไม่มีใครมาทำ lol

การที่จะเป็นผู้ให้บริการโฮสติ้งได้ดีนั้น ผมคิดว่าควรจะมีทักษะในการเป็นผู้ใช้บริการโฮสติ้งให้ชำนานก่อนครับ เวลาบริการจะได้รู้ว่าลูกค้าเค้าต้องการบริการแบบไหน จะเป็นส่วนที่ให้เราเข้าใจในการให้บริการยิ่งขึ้น

“จะเป็นผู้ให้บริการเลยก็ได้ แต่จะขาดความเข้าใจของผู้ใช้บริการ”

ส่วนการจะเริ่มบริการโฮสติ้งอย่างไร มันต้องเก็บสะสมประสบการณ์ไปเลื่อยๆครับ ถ้าสนใจและลองบ่อยๆเดี๋ยวมันจะซึมซับไปเอง โดยส่วนตัวผมนะเป็นคนรับทำเว็บมาก่อน แล้วก็มาเป็นผู้ใช้บริการเว็บโอสติ้ง หลังจากนั้นผมก็กลายมาเป็นผู้ให้บริการเว็บโฮสติ้งนี่แหละ เริ่มเก็บเกี่ยวประสบการณ์ตั้งแต่รากหญ้ากันเลย ทำให้เราได้รู้อะไรหลายๆอย่างนะ

บอกเจ้าของร้านว่าควรเริ่มที่ reseller ก่อนครับ

เมื่อเข้าใจการใช้งาน+การดูแลในระดับนึง ลูกค้าเยอะขึ้น จากนั้นค่อยขยับขยาย

ไม่้เสียหายอะไรครับ

ครับผมว่านะจะเริ่มจาก reseller ก่อนหรือ vps ก็ได้ครับ ลงทุนน้อยดูแลก็ง่าย ชำนาญแล้วค่อยวางเครื่องเองจะดีกว่าครับ

ลบโพลล์ + ย้ายกระทู้ให้ถูกหมวด

[quote author=comskill link=topic=26437.msg251016#msg251016 date=1268301699]
ผมเป็นน้องใหม่ยังไม่มีความรู้เรื่อง host เท่าไหร่ ครับ คือพอดีผมทำงานเป็นช่างร้านคอมฯ ที่อุตรดิตถ์หน่ะครับ ที่นี้เจ้าของร้านเค้ามีเพื่อนที่เขียนเว็บให้แก่องค์กรต่าง ๆ อยู่หน่ะครับ แล้วเค้าก็อยากจะทำ เครื่อง Host server เองครับ อยากถามพี่

อยากจะทำอะไร… ได้ลองเดินเข้าร้านขายหนังสือบ้างหรือเปล่าครับ หนังสือเกี่ยวกับทำโฮสติ้งก็เห็นมีออกมาวางขายกันแล้ว
การที่เราจะเริ่มอะไร เราต้องเริ่มทำลงมือก่อน…

ประเภทมาถามๆ แต่ยังไม่ประสาในภาษาเดียวกัน…มันตอบยากครับ
เหมือนมาถามว่า จะหัดขี่จักรยาน จะบอกถูกไหมนั้น
น้องก็จับจักรยานมาขี่เลยครับ ล้มๆเจ็บๆเดี๋ยวก็เป็น

ไว้มาถามในแบบที่มีคำตอบดีกว่าครับ
คำถามมันกว้าง ก็ตอบแบบกว้างๆ

ไม่จับไม่เป็น ไม่เจ็บไม่เก่ง

ลองหา reseller ก่อนเลยครับ ศึกษาพวก DirectAdmin แล้วก็ลองสร้าง plan เล่นดู เด๋วก็เป็นไม่ยากๆ