Host สำหรับเว็บ ขนาดใหญ่ต้องการความปลอดภัยสูง

คือผมมีเว็บของผมเอง 3-4 เว็บครับ ตอนนี้ อยากจะซื้อ server เองครับ
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
:rolleyes:
จุดประสงค์ คือ เว็บนี้ ข้อมูลหายไม่ได้แม้แต่วินาทีเดียว
ถ้าเว็บดาวน์เฉยๆ จะไม่เสียหายมากเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าโดนลบข้อมูล จะเสียมาก กระทบกับคนหลายคนมากครับ แล้วเว็บจะ มีความเคลื่อนไหวตลอดเวลาครับ

spec ที่ผม ต้องการ ผมควรจะใช้ยังไงดีครับ งบไม่เกิน 250,000 ครับ(ยังไม่รวมค่าผู้ดูแล)
ช่วแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

250,000 ฿ นี้ในระบบใช้อะไรมั่งหร่อครับ เช่น OS, MSSQL หรืออื่นๆ ครับ หากใช้ Windows 2003 Std + MSSQL + Mail Server ด้วยราคานี้ถือว่ายังอยู่ครับ แต่ถ้าหากต้องการเป็น Linux, Unix ถือว่างบที่มีเกินพอครับ

ขอบคุณครับใช้ linux ครับ
ที่ปรึกษาบอกว่า ทำ RAID 5 ครับ มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ ใครเคยทำแบบนี้บ้าง
แล้วมีปัญหาหรือเปล่าครับ

เรื่องปัญหาหร่อครับ ถ้าใครเคยอยู่กับ Server มาก่อน ปัญหานะบอกไม่ได้เลยนะครับบางที่อาจจะต้องเจอกับปัญหานั้นก่อนถึงจะแก้ไข แต่ถ้าปัญหานั้นเป็นปัญหาทั่วๆ ไปนั้นอาจจะแก้ตั้งแต่ตอนแรกก็ได้ครับ โอ Raid 5 เลยหร่อครับ

สำหรับความต้องการที่ข้อมูลหายไม่ได้ ควร ใช้ RAID-5 ครับ และนอกจากนั้น ควร ที่จะมี backup ข้อมูลด้วย โดยการใช้ RAID-5 สำหรับข้อมูลหลัก และ อาจเป็น SCSI ตัวเดียว สำหรับที่จะทำ backup การใช้ RAID-5 ไม่ได้หมายความว่าข้อมูลจะหายไม่ได้ แต่ช่วยได้กรณี HD พัง 1 ลูก ก็ยังทำงานได้ครับ ส่วน HD ที่ทำ backup เอาไว้เก็บข้อมูลที่เผื่อว่าเราไปลบข้อมูลออกจาก RAID array โดยไม่ได้ตั้งใจ จะได้เอากลับมาได้

ถ้ามีงบถึง 250,000 บาท ก็ไม่ต้องกังวลเลยครับ ผมแนะนำเป็น RAID5 SCSI ไปเลยครับ

คุณจะนอนหลับฝันดีทุกคืนครับ

แต่ตอนเลือกซื้อ ต้องเช็คนิดนึงนะครับว่าอุปกรณ์ต่างๆ ที่ประกอบในเครื่องสนับสนุน Linux หรือเปล่า

ผมเคยเจอกับตัวเองเรื่อง Driver คือเป็นเครื่องประกอบเอง แล้วใช้การ์ด SCSI ปรากฏว่า Linux Redhat 9 ไม่รู้จัก

เลยต้องไปหา Driver มาเอง ก็สามารถใช้งานได้ครับ แต่เครื่องไม่สเถียรเอาเลย มีปัญหาตลอด

แต่พออัพเกรดเป็น Fedora Core2 ซึ่งมันรู้จักกับการ์ดตัวนี้เลย ก็สามารถทำงานได้อย่างราบรื่นมาโดยตลอด

ถ้าอยากได้ Server ที่สนับสนุน Raid5 ให้มองๆ ไปที่เครื่อง Inter Brand จะดีกว่าครับ พวก HP, DELL, IBM(บางรุ่น)

แล้วลองเช็คกับ OS ว่าสนับสนุนกันหรือเปล่า แต่เท่าที่เคยใช้มา HP จะได้กับ Linux ทุกรุ่นครับ

… :huh:
ผมว่าลองดู Server ประกอบ(ราคาย่อมเยาว) + storage มั้ยครับ…แฮ่ะๆ… :smiley:
เก็บข้อมูล ใน storage แยก ข้อมูล กับ server ไปเลย น่าจะเร็ว + ความปลอดภัยดีนะครับ…แฮ่ะๆ… :lol:

สำหรับความต้องการที่ข้อมูลหายไม่ได้ ควร ใช้ RAID-5 ครับ และนอกจากนั้น ควร ที่จะมี backup ข้อมูลด้วย โดยการใช้ RAID-5 สำหรับข้อมูลหลัก และ อาจเป็น SCSI ตัวเดียว สำหรับที่จะทำ backup การใช้ RAID-5 ไม่ได้หมายความว่าข้อมูลจะหายไม่ได้ แต่ช่วยได้กรณี HD พัง 1 ลูก ก็ยังทำงานได้ครับ ส่วน HD ที่ทำ backup เอาไว้เก็บข้อมูลที่เผื่อว่าเราไปลบข้อมูลออกจาก RAID array โดยไม่ได้ตั้งใจ จะได้เอากลับมาได้

เสริมนะครับ
เผื่อเจอคนมาช่วยลบข้อมูลของเรา ก็ควรส่งข้อมูลเข้า Office อย่างน้อยศัปดาห์ละคร้งก็ยังดีนะครับ เสียเวลาซักนิด ดีกว่าไม่เหลือ :slight_smile:

งบ 250,000 นี้ก็คงจะเหลือกินเหลือใช้อยู่มั้ง อยุ่ที่ออกแบบระบบนะครับ

ผมอยากจะให้คิดเผื่อ Fail Over ด้วย สนใจ VPS Clusters ก็ PM มาคุยกันได้ครับ :smiley:

ซื้อ 2U Server Brand ครับ แล้วใช้ Enterprise Linux พร้อมกับ Service update ของ Redhat ไปด้วยครับ

ส่วน RAID System หากเคยใช้บริหารก็โอเคครับ แต่หากไม่คุ้นเคย ให้สำรองการ Backup ข้อมูลแบบ External drive ไว้ด้วยครับ (Hard Backup Data) …

ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย แล้วแต่ความพอใจครับ

เน้นที่ตัวเองเข้าใจ และพยายามเรียนรู้เพิ่มเติม แต่อย่าทำอะไรเกินกำลังหรือไม่เคยชินครับ เวลามีปัญหาจะลำบาก

แนะนำ Brand เพราะป้องกันเรื่องเสียแล้วไม่มีอะไหล่มาเปลี่ยนให้ครับ …