สำหรับคนมองหา host อยู่

ขอแนะนำคนที่กำลังหา HOST นะค่ะ

เวลาคุณจะใช้ HOST ที่ใดควรจะสังเกต WEB ของ HOST หรือ WEB ที่ใช้บริการ HOST นั้นนานๆค่ะ เพื่อดูว่า SERVER มีปัญหาบ่อยไหม และที่สำคัญนะค่ะ คุณควรจะเช็คดู name server ของ WEB ที่คุณสนใจ HOST ของเขา ว่ามันคืออะไร เพราะบางที name server ของเขา กับของคุณมันคนละตัวกัน ทางที่ดีคุณควรจะต้องบอกให้เขาให้ nameserver ตัวเดียวกับ WEB ของเขา เพราะว่า WEB ของเขาจะต้องดีที่สุด เพราะล่มบ่อยไม่ได้อายเขา

ตัวอย่างค่ะ

ใครจะใช้ thaifasthost นะค่ะ ให้คุณบอกเขาว่าขอ dns server เป็น ด้านล่างนี้

ns1.thaifastdesign.com
ns2.thaifastdesign.com

เพราะว่า 2 ตัวข้างบนนี้ เป็นของ thaifasthost.co.th อันเป็นหน้าตาของเขาอยู่ ดังนั้นคงไม่ล่มบ่อยแน่ๆค่ะ ขอแนะนำ

ได้ครับ ใครจะใช้ก็ยินดีครับ cpanel เวอร์ชั่น 10 ด้วยครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

ถ้าเครื่องเดียวมี 2 ip เป็นทั้ง webserver และ dns แบบที่แนะนำมาก็ถูกอยู่
แต่ในที่สุดเครื่องมันก็ต้องเต็ม และคนใหม่ๆก็ต้องไปอยู่เครื่องใหม่อยู่ดี
ซึ่งส่วนมากสมัครใช้ตอนใหนก็ได้อยู่เครื่องใหม่สุดของ class(plan) ที่คุณสมัครอยู่แล้่ว
แต่อยู่ไปนานๆคุณก็ยังอยู่เครื่องเดิม คนใหม่ๆก็อยู่เครื่องใหม่กว่า

แต่ถ้าเป็นระบบใหญ่หน่อย แยก dns ออกไว้ต่างหาก ถึงจะได้ใช้ ns ดีแต่ใหน แต่เครื่องที่เป็น webserver ล่ม มันก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ควรที่จะมองดูรวมๆทั้งระบบของเขา (ซึ่งไม่สามารถดูผ่านหน้าเวบได้) จะเช่าโฮสปีละพันกว่าบาท ต้องถ่อไปดูเครื่องที่ NOC เลยก็กระไรอยู่ ส่วนมากที่ไปดูกันก็ต้องระดับ Co-lo หรือ Dedicated แล้ว ซึ่งส่วนมากจะใส่ CP ยี่ห้อใดยี่ห้อนึง แล้วเป็นทั้ง web และ dns ในตัว

จะว่าไปการเลือกเช่าโฮสเนี่ยยากพอสมควร ที่ยากเพราะส่วนมากจะเอาแบบถูกๆๆ แต่ดีๆๆ
ซึ่งก็มีอยู่พอสมควร แต่แบบทำราคาถูกๆๆเข้าว่า แต่ดีเป็นพักๆ มันก็มีเยอะ พอดูที่ราคาพอๆกันเลยเลือกไม่ถูกว่าเจ้าใหนมันดีกว่ากัน ดีจริงหรือดีหลอก เพราะหน้าเวบส่วนมากเขียนไว้สวยหรูเหมือนกันหมด

เห็นด้วยกับท่านอาจารย์ KKE นะคะ แต่ขอเสริมว่า ตอนที่คุณสมัครใช้บริการ หากคุณเลือกเอาที่ราคาถูกๆ คุณก็ต้องทำใจเผื่อไว้ด้วย หากต้องการ คุณภาพสูงๆ ราคาก็สูงตามๆ กันไป เป็นเรื่องปกตินะคะ

สยามเว็บโฮสเองก็อยู่ในกลุ่มโฮสติ้งราคาถูก แต่เน้นคุณภาพและการบริการนะคะ ถือโอกาสโฆษณาซะเลย อิๆ :angel: