อี่...อยากระบายเกี่ยวกับเจ้าของ host จากผู้ใช้เน๊อะ

ขำๆนะครับ เจ้าของ host ผมที่ผมใช้อยู่ (ผมเช่าพื้นที่เขา มา 2 ปีแล้ว) ระบบ Windows นะครับ
ไม่รู้เกิดไรขึ้น ปีนี้ทั้งปี ไม่ยอม update ส่วนข้อมูล webstat ผมจึงถามเมื่อผมว่ามาดูเว็บผม
คำตอบคือ "ไม่ค่อยมีใครดู"
ผมถาม "แต่ มันเป็นข้อมูลพื้นฐานของระบบไม่ใช่หรือครับ? ไม่เกี่ยวกับไม่มีใครดู"
แต่ผมเมล์ไปถาม 2 ฉบับก่อนมี่ผมจะโทรไปถามนะ!!!
ผลลงเอยคือ "ผมจะจัดการให้"
ผ่านไปอีก 10 กว่าก็ไม่ update webstat ให้ผมเมล์ไปถามอีก 2 ฉบับ
คำตอบที่ผมโทรไปหาเอง " ระบบมี bug. " สงสัยแมลงหวี่เยอะเน๊อะที่ กสท. อิอิ
มาวันนี้ ระบบเว็บของผม ไม่สามารถส่งเมล์ออกได้สักฉบับอีก!!!
ผมเมล์ไปถาม 2 ฉบับสิ่งที่ได้มา "เงียบ!!!"
อี่…แล้วผมจะทำไงดีครับเนี่ย ขำๆ ไม่ค่อยออกเลยครับ…
ต้องตลกหัวขมำ แล้วมั้ง

stat คงมีปัญหาอะไรตามที่เขาแจ้งนั้นแหละครับ
แต่สงสัยจะ ต้องยุ่งยากในการแก้ เขาเลยไมแก้ ว่ากันง่ายๆแบบนี้แหละ

เหอะ ๆ ไม่รู้ว่าเก็บ log ไว้เยอะเกิน hdd ไม่พอ หรือ stat ทำงานไม่ทันไม่รู้นะครับ
เลยยกเลิก stat ซะเลย ผลพวงจาก พรบฯ

ส่วน index.html ที่มันไม่ยอมเปลี่ยนนี่มัน cache มาหรือป่าว
ลอง F5 หรือ Ctrl+f5 แล้วหรือยังครับ

สมัยนี้โฮสติ้งผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด บริการกันด้วยใจครับ ไม่ค่อยบริการด้วยความรู้

อยากเห็นการเปลี่ยนแปลงต้องสั่ง no cache ที่ไฟล์นั้นๆครับ

<META HTTP-EQUIV="Pragma" CONTENT="no-cache">

เรื่อง webstat ผมคิดว่าระบบมันอาจจะมีปัญหาจริงๆ บางทีการตั้งระบบ update webstat อาจจะทำให้เครื่อง overload ก็ได้ครับถ้ามีจำนวนเว็บมากๆ
ส่วนเรื่อง index.html ไม่ได้เกิดจากผู้ให้บริการหรอกครับ และไม่เกี่ยวกับ windows hosting ด้วย น่าจะเกิดจากเครืองคุณหรือ network ของคุณอัพเดทช้าหรือจำของเดิม หากสาเหตุเป็นที่เครื่อง ให้ลองหด ctrl+f5 ครับ แต่ถ้าเป็นที่เน็ตก็คงต้องลอง reset router ดูครับ

เพิ่มข้อความ เค้าไม่ใช่ลูกค้าผมน่ะครับ อย่าเข้าใจผิด แวะมาตอบคำถามเฉยๆ

อี่…คุณ 1บาท ผมก็ไม่รู้นะ แต่สิ่งที่ผมพูดคือสิ่งที่ผมเจอ อิอิ ผมชอบคนแก้ไขไม่ชอบคนแก้ตัว ระบบ Windows อย่างที่คุณพูด หากมีอย่างว่า ไม่ทราบว่า host หากเจอปัญหา คุณก็จจะไม่แก้ ใช่ไหมครับ??? Host ผมที่เช่า ถึงเขาเป็นอย่าไง ผมก็จะต่อปีที่ 3 ครับเพราะเขาแก้ไขให้ ช้าหน่อยก็ยังดีกว่าพวก host ดอกเห็ดครับ ผมไม่ซีเรียส ไม่เอ่ยชื่อ Host แต่คนร้อนตัวเป็นใครผมไม่ทราบครับ ทุกอย่างคุยกันได้ หันเป็นแก้ไข ไม่ใช่แก้ตัวดีกว่า ผมยอมรับได้ ไม่งั้นผมไม่ต่อหรอกครับ…ผมก็แค่ user ธรรมดา หัดเล่น net ไม่เก่งกาจเหมือนคุณ 1บาท หรอกครับแต่ผมรู้จักให้มากกว่ารับ ไม่ใช่แก้ตัวไปวันๆ ให้ว่าเราไม่ผิด ผิดก็ยอมรับผิด ไม่มีใครฆ่าหรอกครับ งานก็เป็นงาน จบงานชีวิตก็ดำเนินต่อ หากให้กด Crt+f5 ผมคงกดให้หมด (หาก keyboard ผมมี F5 ซัก 100 ปุ่มนะผมกดครบหมดแล้ว) ลองไปดู www.somsak2004.com ตอนนี้นะผม update วันที่ 15/5/51 มันยังเป็น 10/5/51 อยู่เลย ผมไม่ซีเรียส ซัก 2-3 ชั่วโมงคง update ให้ ส่วนเรื่องเมล์ก็เพิ่งส่งได้ จาก PHP ด้วยคำสั่ง mail() ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยครับ ก็งูๆปลาๆ ไปวันครับ ผมรู้ว่าแมวดำแมวขาว ดีไม่ดีผมไม่สน สนว่ามันจับหนูได้ ก็เป็นพอ พอดีเพิ่งหัดเล่นคอมครับผม มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เอ พี่สมศักดิ์ อย่าซีเรียสครับ ผมว่าคุณ onebaht เค้าก็ตอบปกตินะครับ

[quote author=Somsak2004 link=topic=11333.msg110122#msg110122 date=1210857059]
อี่…คุณ 1บาท ผมก็ไม่รู้นะ แต่สิ่งที่ผมพูดคือสิ่งที่ผมเจอ อิอิ ผมชอบคนแก้ไขไม่ชอบคนแก้ตัว ระบบ Windows อย่างที่คุณพูด หากมีอย่างว่า ไม่ทราบว่า host หากเจอปัญหา คุณก็จจะไม่แก้ ใช่ไหมครับ??? Host ผมที่เช่า ถึงเขาเป็นอย่าไง ผมก็จะต่อปีที่ 3 ครับเพราะเขาแก้ไขให้ ช้าหน่อยก็ยังดีกว่าพวก host ดอกเห็ดครับ ผมไม่ซีเรียส ไม่เอ่ยชื่อ Host แต่คนร้อนตัวเป็นใครผมไม่ทราบครับ ทุกอย่างคุยกันได้ หันเป็นแก้ไข ไม่ใช่แก้ตัวดีกว่า ผมยอมรับได้ ไม่งั้นผมไม่ต่อหรอกครับ…ผมก็แค่ user ธรรมดา หัดเล่น net ไม่เก่งกาจเหมือนคุณ 1บาท หรอกครับแต่ผมรู้จักให้มากกว่ารับ ไม่ใช่แก้ตัวไปวันๆ ให้ว่าเราไม่ผิด ผิดก็ยอมรับผิด ไม่มีใครฆ่าหรอกครับ งานก็เป็นงาน จบงานชีวิตก็ดำเนินต่อ หากให้กด Crt+f5 ผมคงกดให้หมด (หาก keyboard ผมมี F5 ซัก 100 ปุ่มนะผมกดครบหมดแล้ว) ลองไปดู www.somsak2004.com ตอนนี้นะผม update วันที่ 15/5/51 มันยังเป็น 10/5/51 อยู่เลย ผมไม่ซีเรียส ซัก 2-3 ชั่วโมงคง update ให้ ส่วนเรื่องเมล์ก็เพิ่งส่งได้ จาก PHP ด้วยคำสั่ง mail() ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยครับ ก็งูๆปลาๆ ไปวันครับ ผมรู้ว่าแมวดำแมวขาว ดีไม่ดีผมไม่สน สนว่ามันจับหนูได้ ก็เป็นพอ พอดีเพิ่งหัดเล่นคอมครับผม มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

หากจะระบายก็ระบายครับ หากจะให้ขำขำระบายให้ถูกที่ก็ดีครับ

ใครเข้ามาอ่านแล้ว ความเห็นของผมผิดตรงไหนแจ้งด้วยน่ะครับ จะแก้ไข เพราะไม่อยากมีเรื่องและมีปัญหากับใคร

แล้วอีกอย่าง อย่าเข้าใจผิดน่ะ เค้าไม่ได้เช่าโฮสกับผมน่ะครับ ผมแค่เข้ามาตอบเฉยๆ แต่ก็โดน…

ใจเย็นคับพี่น้อง
คุณมาถาม + ปรึกษา
เค้าก็มาตอบ

แล้วไปว่าเค้าไมหว่า

อ่านตอนแรก ก็คิดว่า เช่าโฮสอยู่กับ onebaht

ลงผิดห้องนะครับ ย้ายไปห้อง Web Hosting

แค่นั่งอ่านลีลาการใช้ภาษา “อี่” ก็ไม่อยากตอบแล้ว… เสียสุขภาพจิต

เอาห้องไกล่เกลี่ยเลยไหมครับ อยากเคลียร์จัง เค้าไม่ใช่ลูกค้าผมน่ะ แต่ทำไมผมถึงโดน

ผมเชื่ออย่างนึงว่า admin hosting ส่วนใหญ่ไม่มีใครนิ่งนอนใจกับปัญหาหรอกครับ ไม่มีใครอยากให้ server ตัวเองมีปัญหาหรอก

แต่บางครั้งมันก็ต้องใช้เวลา อย่าง server ผมถูก hack ครั้งก่อน ผมยังใช้เวลาหาตั้ง 3 อาทิตย์แน่ะกว่าจะเจอ bug ในเวบลูกค้า

ระหว่างนั้น host ล่มกระจาย ย ย เพราะพวกเอาไปยิง mail spam วันนึงเป็น แสนๆ mail

ช่วงนั้นผมไม่ให้คำตอบใดๆลูกค้าเลยเพราะ ผมยังไม่รู้ปัญหาที่แท้จริง ไม่อยากตอบส่งๆ มั่วๆ สิ่งที่ทำได้คือ “กำลังเช็คให้ครับ”

ส่วนเรื่อง upload index ขึ้นไปแล้วไม่เปลี่ยน ผมเคยถามเจ้าหน้าที่ isp ที่นึงไว้ แล้วเค้าอธิบายผมมาแบบนี้

1. เน็ตบ้านที่เราใช้ๆเนี่ย บางทีไม่ได้ connect ส่งข้อมูลตรงมาหาเรานะครับ ( port 80 ) แต่มันต้องผ่าน proxy server ของ isp ก่อน ( เป็นเฉพาะบางที่ ) เพื่อลดต้นทุน ลดค่าใช้จ่ายในเรื่องแบนวิธ บลาๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ประมาณนั้น

2. เป็นที่เครื่องคอมที่เราใช้นี่ล่ะ มันมีการเก็บ temp cache ฯลฯ ไว้ด้วยนะเอ้อ

3. เน็ตที่เราใช้อ่ะ ใช้ที่โรงเรียน มหาลัย หรือ หออ้ะป่าว ว ว ว เพราะตามพวกนี้หลายๆแห่ง โดยเฉพาะ มหาลัยเค้านิยมทำแบบข้อ 1 นะ

ผมสมัยทำเวบเล่นๆ เมื่อ 8-9 ปีที่แล้วก็เคยประสาทรับประทานเพราะ upload ไปแล้วเวบไม่ up ตามมาแล้วก็เลยเข้าใจ feel ครับว่ามันหงุดหงิด มันน่าโมโห แต่ก็ต้องมองในมุมกลับเหมือนกันว่า

คนทำ hosting ไม่ได้คิดจะมาหลอกเอาเงินท่านนะครับ และเราๆก็พยายามจะรักษา เสถียรระบบให้ดีที่สุดให้สุดความสามารถ แน่นอน ผมเชื่อว่า admin ทุกคนคิดแบบนี้ ต่อให้พวกทำ host แบบดอกเห็ด เด็กๆทำ ผมก็เชื่อว่า ไม่มีใครอยากให้มีปัญหาหรอก

ซึ่งแน่นนอนว่าเรื่องทั้งหมดนี้ไม่เกี่ยวกะเป็น windows หรือ linux นะจ๊ะ

ในเบื่อท่านบอกว่าขำๆ ก็อย่าเครียดมาก ใจเย็นๆ เดี๋ยว admin เค้าแก้ให้แน่นอน เชื่อผมดิ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ หุๆ

ปล. คุณ onebaht เค้าไม่ใช่เจ้าของ host นิครับ

[b]Hmmmm…

ขออภัยที่แทรก

การที่มีคำว่า อี่

[quote author=Somsak2004 link=topic=11333.msg110185#msg110185 date=1210897741]
[b]Hmmmm…