เครือ่ง โดน host-tracker หาว่า down ทั้งที่ เครื่องเหมือนกันหลายเครื่อง

คือ มีปัญหาอย่างนี้ครับ
คือผม มีเครื่อง server
ระบบเดียวกันคือ linux อยู่ประมาณ 6-7 เครื่อง
control panel ก็เหมือนกัน คือ plesk
ระบบก็เหมือนกันคือ redhat
ดู cpu process ก็ประมาณ เดียวกัน ไม่มาก
ทำงานไม่หนักเลย เพราะแยก หลายเครือ่งทำให้แต่ละเครื่องทำงานไม่หนัก เช็ค status จาก plesk จากระบบ ก็ ปกติ
เวปใช้งานได้ทุกอย่าง ใช้ monitor.siambox.com ก็ไม่แจ้ง ว่า มีปัญหาอะไรเลย
และที่สำคัญคือทุกเวปใช้ name server จากที่เดียวกันเช่น
ns1.domain.com ns2 ns3 … ns20.domain.com คือ เหมือนกันหมด แยก nsnumber ให้แต่ละเครือ่ง
ns1 เครือ่ง 1
ns3

ดูจากเมืองไทยอาจจะไม่เป็นไรครับ… ลองเข้า Proxy ของ ตปท. ย้อนกลับมาเข้าเซิร์ฟเวอร์ตัวเองดู อาจจะเข้าไม่ได้ก็ได้
ช่วงนี้ยิ่งแย่งกันใช้ Bandwidth อยู่ จากที่ Link ไป ตปท.หลักเน่าไปหลายสาย.

สองวันก่อนในตู้ผมมีปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่หายไปแล้วนะ…
ผมเดาว่าปัญหาจาก net inter แกว่งไปมา บางจังหวะนะครับ อย่างวันนี้ msn ก็แกว่งๆ
ช่วงนี้เอาอะไรได้ไม่แน่ไม่นอนจริงๆ

จนผมไม่กล้าจะโว้ยวาย…อะไรกับ noc สักเท่าไรในช่วงนี้
ลองทำใจสักระยะหนึ่งดูก่อนครับ เฝ้ามอนิเตอร์ดูเป็นระยะๆ รอไต้หวันซ่อมเคเบิ้ลเสร้จ…ค่อยเช็คบิล หรือจะ kill bill ก็น่าจะทางสะดวกกว่านะครับ… ผมว่า :blush:

เกือบลืมไปเรื่องหนึ่ง ลองเช็คค่า “PTR ให้ Reverse DNS” ดูด้วยนะครับ เรื่องแจ้งไปยัง Network Operator Control ได้ครับ

ตรวจ log ของ named ด้วยว่ามัน update denied หรือเปล่าครับ

เรื่องของ named อย่าวางใจว่า domain ในเครื่องนั้นบางโดเมนทำงานได้ แต่อย่าลืมว่ายังมีแต่ zone file ที่แยกกันอยู่ครับ และต้องไล่ log access named ด้วยครับ