ปวดหัวกับการย้าย host (ขอพาดพิง mywebhost นะจ้ะ)

กำลังมีปัญหากับการเซ็ต webboard ใหม่ ซึ่งการที่เข้า IP ของเว็บตัวเองตรงๆไม่ได้นี่ ไม่สามารถตรวจสอบ และทดลองอะไรได้ก่อนเลย

คิดว่าควรจะทำอย่างไรกับ mysql

• WINSCP ช่วยท่านได้

ให้เจ้าของโฮส SSH ให้จิคับ

สวัสดีครับ

แล้วสำหรับการย้ายยังไงก็ต้องปิดปรับปรุง(ย้ายบ้าน)อย่างแน่นอนนะครับผม

เพราะว่า จะให้การย้ายเป็นแบบ Real Time มันเป็นไปไม่ได้อ่าครับ

[quote author=iLvBeginner link=topic=3891.msg30350#msg30350 date=1155527443]
แล้วสำหรับการย้ายยังไงก็ต้องปิดปรับปรุง(ย้ายบ้าน)อย่างแน่นอนนะครับผม

เพราะว่า จะให้การย้ายเป็นแบบ Real Time มันเป็นไปไม่ได้อ่าครับ

ปัญหาใหญ่ที่ตามมาคือ DB Dump มาจากที่เก่ามันไม่ครบ ต้องเสียเวลา dump ใหม่อีก

ให้เจ้าของโฮส export ออกมาให้น่าจะง่ายกว่าน่ะครับ

โทรไป มากกว่า 20 หนแล้วอ่ะจ้ะ

ให้ผู้บริการ export test.sql ออกมา แล้วเขียนลง cd

หรือ

เก็บไว้ที่เว็บพื้นที่ลูกค้า และลูกค้าเข้า ftp เข้ามา download

วิธีใดวิธีหนึ่งข้างต้น

การย้ายไปที่ใหม่

ส่งไฟล test.sql ให้ที่ใหม่จัด import sql ให้ จบ…

ที่เก่าใช้ที่ใหนครับ เดี๋ยวผมลองช่วยไปคุยให้ครับผม

เพราะว่าทำการค้าต้องบริการให้ดีสิ ทำอย่างนี้น่าเกลียดอ่า

วิธีการ switch ไปมาระหว่าง server เก่ากับใหม่ เคยมีโพสต์ไปแล้วครับ

หลักการก็ง่ายๆคือแก้ไฟล์ windows/system32/drivers/etc/hosts
เพิ่มบรรทัดนี้เข้าไป
12.12.12.12