ช่วงนี้hostโดนhackบ่อยจังครับระวังหน่อยนะครับ

เจอหลายเจ้าเลยครับ

ล่าสุด

dg0017ns1.dragonhispeed.com

dg0017ns2.dragonhispeed.com

โดนhackทั้งเครื่อง

ไม่รู้เกิดจากอะไรครับ

• -"

admin error

user error

hacker WIN

มีโดนเปลี่ยน pass ไปหลายรายเลย format ไปหลายเครื่องแล้ว

เจอช่องโหว่ที่ทำให้รั่วแล้วครับ

centos 5.5 kernel 2.6.194-26 ขึ้นไปรอด (ใครไม่มั่นใจ สั่ง yum install kernel แล้ว reboot ด้วย)

debian kernel 2.6.26-2 รั่ว T_T

ใครที่เครื่องทํา VPS openvz อย่าสั่ง yum install kernal นะครับ มีตายเน้อ โดนมาแล้ว

yum install update << เอาไว้ทำอะไรครับ ?

เจี๊ยก น้องเขียนผิด yum install kernel ค๊าบ

EDIT แล้ว

ทําตัวน่าอายอีกแล้วผม

เปลี่ยนมาใช้ FreeBSD

ล่าสุดเป็นตัวนี้ Package kernel-2.6.18-194.32.1.el5.x86_64 already installed and latest version

debian kernel 2.6.26-2

แก้อย่างไรครับ ลองสั่ง upgrade ดู ก็มีแต่

linux-headers-2.6.26-2-686-bigmem linux-headers-2.6.26-2-common linux-image-2.6.26-2-686

linux-image-2.6.26-2-686-bigmem

น่ะครับ

compilied เองเลยครับ

ลอง yum update หรือ yum check-update ดูครับ

up kernel ไปสิบตัวเมื่อคืน เจออยู่เครื่องนึง boot ไม่ขึ้น ต้องวิ่งไปสั่ง fsck หน้าเครื่อง เนื่องจากไม่ได้ reboot มันมาสามปี !!!..

ใครใช้เครื่องที่มี uptime นานๆ ระวังหน่อยนะครับ ไปทำหน้าเครื่องได้จะดีที่สุด

เมื่อไม่นานมานี้ Uptime 2 เครื่องกำลังจะครบ 365 วัน หรือ 1 ปี กำลังจะฉลองพร้อมเปิดโปรอยู่เชียว

อันมีเหตุไฟฟ้าขัดข้อง T_T มาเจอ security alert อีก

มาครับเริ่มเก็บ Uptime กันใหม่

ให้เลือกเล่นๆ ระหว่าง

update kernel แล้ว reboot เรื่อยๆทุก 3 เดือน

กับ

uptime 3 ปี ไม่เคย update kernel เลย

เลือกอันใหนครับ

หากเครื่องไหนเป็น production แบบไม่ต้องไปไล่ตาม software ใหม่ๆให้ทันสมัย ก็เลือก FreeBSD

หากเครื่องไหนเป็นเครื่อง Hosting แบบนี้…มันก็ต้องไล่ตาม software ใหม่ๆ (เพื่อให้ทันกับรายอื่นๆ) ใช้ Linux ก็สะดวก

ท้ายสุด… ก็อยู่ที่ว่า เราดูแลหรือเปล่าเท่านั้น

ใช้อยู่ทั้ง FreeBSD & Linux … ไม่เห็นอะไรในความแตกต่าง (จนต้องไปวิตก)

วันนี้ up ไปร้อยกว่าเครื่อง เจอเครื่องนึง boot ไม่ขึ้น

โชคดีมี KVM on the Net

CN8000 เลยรอด ไม่ต้องวิ่งไปหน้าเครื่อง

ของผมก็ update ตามความเหมาะสมครับ

เราควรจะรีสตาททุกๆกี่วันดีครับ

ถ้าผมตั้งไว้ทุกๆ 100 วันจะถี่เกินไหม