เว็บเข้าไม่ได้ แก้ปัญหา ที่ host หรือ domain ดีครับ

ปกติ จะมีเจ้าประจำจดโดเมนอยู่ และจะ set dns ไว้ defalut ถ้าจดโดเมนให้ชี้ไปที่ host ผมเลย

ทุกครั้งเมื่อจดโดเมน ปุป เซ็ต host ปับ จะใ้ช้ได้ทันที หรืออาจจะเลทสัก 10 นาที

มาวันนี้จดโดเมน ปุป เซ็ต host ปับ กลับใช้ไม่ได้

ถามทาง host เค้าก็ว่า host ปกติ

ถามทาง domain เค้าก็ว่า domain ปกติ

แล้วผมจะเช็คทางไหนเนี้ย

ลองเช็ค whois พบว่า จดเรียบร้อย ชื่อที่เราจดด้วย

มาติดตรง Status LOCKED นี้สะครับแปลกๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรืเปล่าใครรู้บอกด้วยครับ

Status LOCKED ไม่เกี่ยวกับเวบเข้าได้หรือไม่ได้

status locked means that the name is locked at current registrar and cant be transfered away to another registra

แจ้งโดเมนมาด้วยครับ

คนอื่นจะได้ช่วยได้

เดาว่า name server บน registrar กับ host ไม่ตรงกัน

ลองเอา internet หลายๆ รายเข้าดูครับ

บางทีมันเป็นที่ internet ที่เข้าด้วย

แบบว่าเจอบ่อย เนตแต่ละเจ้าให้ผลไม่เหมือนกัน

แต่พอนิ่งๆ แล้วจะเหมือนกันอ่ะครับ