ถ้าต้องการ host ที่รองรับคน 6000 คนต่อวัน

คือก่อนอื่นขอบอกว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการวางเครื่องหรือระบบอะไรต่างๆนัก
ขอถามเป็นคำถามง่ายๆละกันนะครับ

ตอนนี้ผมมีเว็บอยู่เว็บนึงที่เริ่มจะมี traffic บ้างปัจจุบันประมาณ 700 คนต่อวัน
ผมอยากได้ server ที่รองรับคนประมาณ 6000 คน ต่อวันได้ดี เน้น local ครับ

ผมควรเช่าพท.แบบไหนควรตั้งเครื่องเองรึยังแล้วการตั้งเครื่องเป็นแบบไหน
ผมไม่ทราบว่าว่า co location กับ dedicate server ต่างยังไง

ถ้ายาวไปผมสรุปง่ายๆว่าถ้าต้องการรองรับจำนวนคนชม 6000 คนต่อวัน
ควรใช้เครื่องแบบไหนยังไง มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ เท่านี้ก็ได้ครับ

ก็ต้องดูด้วยว่าเป็นเวบอะไร เปิดให้ download ไฟล์หรือเปล่า
แล้วที่ว่า 700 คนแต่ละคนเปิดเฉลี่ยคนละกี่หน้า (pageview/day) traffic วันละกี่เมก
server ที่เช่ามีเพื่อนบ้านโหลดสูงๆอยู่เยอะเปล่า ถ้าเวบฮิตๆอยู่บน server เดียวกันหลายเวบ server มันก็แย่

ถ้าเวบฮิตจริงน่าจะหา sponser ได้เยอะ แบบนี้ก็เช่าแบบส่วนตัวไปเลย คือทั้ง server มีเวบเราคนเดียว

co-location คือเราซื้อเครื่องเองลงโปรแกรมเอง แล้วเอาเครื่องไปฝากวาง เครื่องมีปัญหาเราแก้เอง

dedicated คือเขาหาเครื่องให้ลงโปรแกรมให้พร้อมใช้งาน เครื่องมีปัญหาเขาแก้ให้หมด
แต่เราต้อง admin server เอง ก็จะมีปัญหาเรื่อง security อยู่บ้างต้องดูแลดีๆ คอยดู log file ระบบ (แบบนี้เอาเวบเราใส่ แล้วก็รับ hosting ไปด้วยได้เลย)

ถ้าอยากทำเวบอย่างเดียวแต่หา server ที่รับไหว แนะนำ ประเภท ที่เขา limit จำนวน user ต่อ server จะยังถูกกว่าแบบ dedicated ครับ

:smiley:

จำนวนขนาดนั้น ไม่แนะนำให้ใช้ share host ครับ
ควรพิจารณา co-lo หรือ dedicated server ไปเลย
จะได้ไม่มีปัญหาวันหลัง

คือจริงๆตอนนี้มีคนประมาณ 600-700 คน/วัน pageview ประมาณ 5000 - 7000
เว็บไม่มีให้ดาวน์โหลดอะไรครับ ผมไม่แน่ใจว่าใช้ data transfer ไปกี่ mb ต่อวัน เพราะไม่ทราบว่าดูยังไง

ปัญหาคือผมไม่ทราบว่ามีคนเข้าวันละเท่าไหร่ถึงสมควรจะเลิกใช้ sharehost ดี
สมมุติว่าคนเข้าใช้ไปประมาณคนละ 1 mb ก็ได้ครับปกติเท่าไหร่ต่อวันถึงควรจะออกมาครับ

co location เราทำเองทุกอย่างคือนำเครื่องไปตั้งทั้งเครื่องเลยรึเปล่าครับ
หมายถึงทุกอย่างเลยหรอครับ
ปกติพวกโปรแกรมอย่าง window sql server จะทำยังไงครับ
ถ้าใช้ใส่เว็บตัวเองอย่างเดียวเค้าไม่สนใจมากรึเปล่า ของลิขสิทธิ์ก็แพงมาก

อยากทราบโดยประมาณครับเรื่องค่าใช้จ่ายในการตั้ง co lo
ราคาคงขึ้นอยู่กับ option ใช่มั้ยครับ (สมมุติว่าผมกำหนดว่าต้องการรองรับ 6000 คน/วันละกันครับ)

สรุปคำถามนะครับ

1.คนเข้าวันละเท่าไหร่ควรเลิกใช้ แชร์ host
2.ค่าใช้จ่ายในการใช้

2.1 dedicate เท่าไหร่ ต่อเดือน ต่อปี

2.2 co lo เท่าไหร่ ต่อเดือน ต่อปี

(โดยมีเงื่อนไขว่าต้องการ support คน 6000 คนต่อวัน)

3.โปรแกรมที่ใช้หาเองเค้าตรวจรึเปล่าครับ ว่ามาจากไหน

1. 6000 คน ควรใช้ option ขนาดไหนทั้ง co lo และ dedicate

ขอโทษที่ถามยาวครับอยากทราบเป็น guide เผื่อดูราคาจะดูว่าสมเหตุผลมั้ย
แล้วตอนนี้ผมยังไม่มีโฆษณาถ้ายังพอใช้ได้จะได้ใช้ แชร์ไปก่อน เพราะทำแต่เว็บตัวเองหน่ะครับ

ถ้าไม่มีเงื่อนไขว่า server จะต้องอยู่ในเมืองไทย ลองดูบริการ dedicated server ของผู้ให้บริการต่างประเทศก็ได้ครับ ค่าเช่าเครื่องทั้งเครื่องพร้อมแบนด์วิธ กับค่าลิขสิทธิ์ OS + Control Panel รวมแล้วเดือนละสี่พันกว่าๆ

ต่างประเทศ แต่ลูกค้าเป็นที่ไหนครับ
ต้องคิดทางจุดนี้ด้วย

คือจริงๆตอนนี้มีคนประมาณ 600-700 คน/วัน pageview ประมาณ 5000 - 7000
เว็บไม่มีให้ดาวน์โหลดอะไรครับ ผมไม่แน่ใจว่าใช้ data transfer ไปกี่ mb ต่อวัน เพราะไม่ทราบว่าดูยังไง

เข้าไปดูใน control panel ที่ทาง hosting มีให้ครับ
7000 หน้าต่อวันเดือนนึงก็หลาย GB อยู่ น่าจะเกิน 10G

ปัญหาคือผมไม่ทราบว่ามีคนเข้าวันละเท่าไหร่ถึงสมควรจะเลิกใช้ sharehost ดี
สมมุติว่าคนเข้าใช้ไปประมาณคนละ 1 mb ก็ได้ครับปกติเท่าไหร่ต่อวันถึงควรจะออกมาครับ

ถ้าคนละ 1m 1000คน ต่อวันก็วันละ 1G เดือนนึงก็ 30G
จากสถิติก็ตกคนละ 10 หน้า ถ้าหน้าละ 100K ก็ 1 m พอดี

ใครรู้บอกทีว่าถ้า BW เกินเดือนละเท่าไหร่ เรียกว่าน่ามี host เอง

co location เราทำเองทุกอย่างคือนำเครื่องไปตั้งทั้งเครื่องเลยรึเปล่าครับ
หมายถึงทุกอย่างเลยหรอครับ
ปกติพวกโปรแกรมอย่าง window sql server จะทำยังไงครับ
ถ้าใช้ใส่เว็บตัวเองอย่างเดียวเค้าไม่สนใจมากรึเปล่า ของลิขสิทธิ์ก็แพงมาก

ใช่แล้วครับ co-lo คือเราทำจนเสร็จแล้วเอาไปตั้ง

2.ค่าใช้จ่ายในการใช้

2.1 dedicate เท่าไหร่ ต่อเดือน ต่อปี

2.2 co lo เท่าไหร่ ต่อเดือน ต่อปี

(โดยมีเงื่อนไขว่าต้องการ support คน 6000 คนต่อวัน)

3.โปรแกรมที่ใช้หาเองเค้าตรวจรึเปล่าครับ ว่ามาจากไหน

ค่าเช่า colo ประมาณ 2500-3000บ/เดือน (หาโปรแกรมเอง ลงเอง)
ค่า dedicated ประมาณ 5000-10000บ/เดือน (ไม่ต้องลงโปรแกรมเองเขาจัดหาให้พร้อมลงเวบได้เลย)
ทั้งสองแบบรับคน 6000 คนได้แน่

1. 6000 คน ควรใช้ option ขนาดไหนทั้ง co lo และ dedicate

เวลาเช่าเขาจะกำหนด transfer ไว้ให้ เช่น ออกต่างประเทศไม่เกินเดือนละกี่ GB
ในประเทศไม่เกินที่ GB ข้อมูลเข้า server ไม่เกินเท่าไหร่ ออกจาก server ไม่เกินเท่าไหร่
ซึ่งส่วนมากจะ unlimited จะ limit ที่ออกต่างประเทศเท่านั้น

ขอโทษที่ถามยาวครับอยากทราบเป็น guide เผื่อดูราคาจะดูว่าสมเหตุผลมั้ย
แล้วตอนนี้ผมยังไม่มีโฆษณาถ้ายังพอใช้ได้จะได้ใช้ แชร์ไปก่อน เพราะทำแต่เว็บตัวเองหน่ะครับ[/QUOTE]
ตอนนี้ 7000 หน้า ก็คงเช่าแพงพอดูนะ แต่ก็คงยังไม่ถึงเดือนละ 1000บ หรอกนะ

ใครรู้บอกทีว่าถ้า BW เกินเดือนละเท่าไหร่ เรียกว่าน่ามี host เอง

B/W ตัวเดียวใช้บอกไม่ได้ครับ ว่าต้องใช้เครื่องเดี่ยวหรือยัง
เพราะบางเว็บ พวก download รูป กิน b/w เยอะมาก แต่ถ้าไม่ได้ซับซ้อน
แทบไม่ได้ใช้ CPU เลยก็มี จึงเป็นปัจจัยหลายอย่างคู่กันไป

ตัวที่จะบอกได้อีกตัว คือ เจ้าของโฮสต์ ครับ :slight_smile:

ผมขอบคุณทุกคนมากครับที่มาช่วยตอบผมได้ความรู้มากเลยครับ
จริงๆยังมีบางเรื่องอีกที่ยังสงสัยอยู่แต่เอาไว้ผมจะลองไปหาข้อมูลเองดู
ขอบคุณมากครับ

ปัญหาของผมคือตอนนี้ถ้าลงทุนเช่าเองเว็บก็ยังไม่มีรายได้เข้ามา
แต่ถ้าไม่เช่าเองตอนนี้จะเขียนโปรแกรมเพิ่มก็ยังทำไม่ได้กลัวเว็บจะช้าเข้าไปอีก
แต่ก็คงต้องเช่าหล่ะครับ ขอบคุณทุกคนครับ