ถามเรื่อง .ใส่โดเมนให้ hfs ครับ

มันสามารถใส่โดเมน ได้ไหมครับ อยากทราบ พอดีทำ Colo-bit ครับ

ปกติเวลาเรียก HFS มันจะต้องใช้ port 8080 ครับ เพราะผมลง appserv ไว้ด้วย

ถ้าเราเรียก domain.com มันก็คือ localhost ใช่ไหมครับ ถ้าจะเรียก HFS ก็เป็น localhost:8080

คำถามก็คือ… เราสามารถใส่โดเมนให้ localhost:8080 ได้รึป่าวครับ

HFS คือ HTTP File Server อะครับ หรือทำให้มันใช้งานใน port 80 ด้วยได้รึป่าวครับ

ผมเห็นมันเหมือนทำงานคนละแบบกันเลยครับ

ปกติ เมนจะเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ
<VirtualHost *:80>
ServerName localhost
DocumentRoot “C:/AppServ/www”
</VirtualHost>

ถ้าเราเพิ่ม แบบนี้ได้รึป่าว
v
v
v
<VirtualHost *:8080>
ServerName domain.com
DocumentRoot “แล้วตรงนี้ใส่ยังไงครับ”
</VirtualHost>

ผมมือใหม่มากครับ เพิ่งวางเครื่องได้เดือนนึง
ตอนแรกผมใส่โดเมนเกิน 1 โดเมนไม่ได้ ตอนนี้ได้และเพราะเวปบอร์ดนี้แหละครับ ขอบคุณมากครับ

คือถ้าผมถามดูโง่ๆไป ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดียังไม่เข้าใจการทำงานของมันจริงๆ อะครับ

ผมเข้าใจว่า 1 โปรแกรม 1 port ใช่ไหมครับ แบบเวลาผมลง appserv ก่อน แล้วลง HFS
.
HFS มันจะหนีไป port 8080 อะครับ แล้วลองลง www file share pro มันก็ต้องหนีไปอีก port

แล้วเราคงเซท 8080 ให้มาจัดการใน port80 ที่ appserv ทำงานอยู่ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ได้มีวิธี ใส่โดเมนให้มันทางอื่นรึป่าวครับ

แบบที่ใส่ใน คอนฟิกไฟล์ ผมไม่กล้าลองอะครับ กลัวเวปล่มอะครับ พอดี port 80 ผมใช้ทำเวปบอร์ดด้วยอะครับ