Header ดีๆในการส่งเมลล์ไม่ให้เข้า junk bulk ครับ

header ดีๆในการส่งเมลล์ไม่ให้เข้า junk bulk

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือป่าวครับถ้าเราประกาศ header ดีๆในการส่งเมลล์
ทำให้เมลล์เราไม่เข้าไปอยู่ในกล่องขยะครับ ท่านใดพอจะมีบางครับ

เกี่ยวด้วยครับ เพราะโปรแกรม anti spam ส่วนใหญ่ วิเคราะห์จาก header ครับ ถ้า header ตรงตามมาตรฐาน rfc ก็ลดปัญหาการตีความจดหมายเราเป็น spam ไปได้เยอะครับ

จริงครับ เคยเขียน script ส่งเมลแล้วทำ header ผิด
ปรากฎว่ากลายเป็น spam ไปเฉยเลย
พอแก้ให้ถูก ส่งใหม่ด้วยเมลเดิม ข้อความเดิม ผ่านเลยครับ ไม่โดนเป็น spam

ถ้ายังไม่เข้าใจเรื่อง mail header ผมแนะนำให้ใช้ class ของ phpmailer ในการส่งเมล์ครับ เพราะมัน gen header ออกมาได้ตรงตามาตรฐานครับ ลองดูครับ

ขอขอบคุณมากครับ

[quote author=buagern link=topic=3058.msg22909#msg22909 date=1146640629]
class ของ phpmailer [/quote]

ลองแล้วสุดยอดครับ แก้ปัญหาได้เลยครับ