เชื่อมต่อ hdd ด้วยคำสั่ง ssh ยังไงครับ

พอดีเอา hdd ไปเสียบเพื่อที่จะ backup ไฟล์

แต่ไม่ทราบว่า จะย้ายไฟล์จากเครืองลง hdd ที่นำไปเสียบไว้ได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ใช้คำสั่ง rsync ง่ายดีครับ มาทั้ง owner และ permission

แต่ก่อนอื่นเลยก็ format harddisk ก่อนนะครับ

อันดับแรกก็
#fdisk -l เพื่อดู HDD ที่เอาไปต่อ ชื่ออะไร
แล้วก็ mous

fdisk -l เพื่อดู hdd ก่อนครับ

เช่น ถ้า ลูกที่เราเสียบคือ /dev/sdb1

เราก็ mount ด้วยคำสั่ง mount /dev/sdb1 /mnt

ถ้าจะย้ายไฟล์จาก hdd ที่ตัวเครื่องเข้า hdd ที่ไปเสียบนี่ต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

โอ้วไม่ได้ใช้มานานแล้วเหมือนกันลืม

ก่อนอื่นเลยครับ OS เป็นอะไรครับ Linux (CentOS Redhat Debian Ubuntu …) ? BSD

สมมุด mount hdd ที่เสียบไว้ /mnt

แล้วจะก๊อปข้อมูลจาก /home ไป hdd ที่เสียบ

ก็ cp -dRp /home /mnt

cp -dRp ต้นทาง ปลายทาง

[quote author=KKE link=topic=29742.msg277285#msg277285 date=1282934609]
ก่อนอื่นเลยครับ OS เป็นอะไรครับ Linux (CentOS Redhat Debian Ubuntu …) ? BSD

Mount แล้วมันขึ้น mount: unknown filesystem type ‘ntfs’

ntfs-3g /home /mnt