ความเร็ว HDD บน Linux ช้าหรือเร็วครับ

Timing buffer-cache reads:

จากกระทู้เก่าๆ เคยวัดกันทีนึงล้วนี่ครับ สรุปออกมาว่า เป็นไปได้หลายอย่าง

ตัวเลขบอกไม่ได้ถึง เร็วหรือช้า :wub:

พอดีรู้สึกเครื่องมัน หนึดๆ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ

ช้าบ้างเร็วบ้าง

ช้าบ้างเร็วบ้าง นี่อาจเป็นเพราะการเขียน file ก็ได้ครับ

ถ้าไม่อย่างนั้นก็อาจจเป็นเพราะ จะสิ้นอายุขัยครับ :wub:

[quote author=kamon_kun link=topic=16695.msg156385#msg156385 date=1231468044]
[color=red] Timing buffer-cache reads: