อยากทราบราคา hdd และการใส่ hdd ในเครื่องเซิฟเวอร์

มีเรื่องรบกวนอยากสอบถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสก์ของเครื่องเซิฟเวอร์อีกหน่อยครับ ทีแรกกะว่าจะโพสต์ถามในกระทู้ http://www.thaihosttalk.com/showthread.php/75527-สอบถามราคาและการใส่แรม-server-dell-1950-หน่อยครับ แต่คิดว่ามันจะยาวเกินไปและกลัวว่าจะไม่มีผู้มาตอบ ก็เลยขอเปิดกระทู้ใหม่ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ เรื่องที่อยากรบกวนคือ อยากจะเพิ่มฮาร์ดดิสก์ใส่กับเครื่อง Dell Power Edge 1950 ปัจจุบันมี 73GB อยากจะใส่เพิ่มลูกใหม่สัก 500GB อยากทราบว่า

1. ราคา HDD 500GB ของเครื่องเซิฟเวอร์ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
  2. เวลาซื้อ ซื้อมาลูกเดียวแล้วใส่ได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะเห็นของเดิมมันมี 3 ลูก แต่มองเห็นเป็นแค่ 73GB
  3. ซื้อมาแล้วใส่ได้เลยใช่ไหมครับหรือว่าต้องทำยังไงบ้าง เป็นเซิฟเวอร์รันบน windows server 2003
    เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องเหรดหรือการทำเซิฟเวอร์เลย ก็เลยงงครับ ครั้นจะไปจ้างมือปืนก็ไม่มีงบให้ เลยมาขอความช่วยเหลือจากท่านทั้งหลายในที่นี้ช่วยน่ะครับ
  1. ถ้าของ Dell เองน่าจะประมาณ 5,000 - 10,000 บาท
    2.-3. ถ้าใช้เป็น RAID อยู่ ก็ต้อง config RAID เพิ่มเติมด้วยครับ ถ้า 3 ลูกเห็น 73GB อาจจะทำ Mirror อีกตัวเป็น spare
    แนะนำให้โหลดโปรแกรม OpenManage มาลงครับ

ผมว่าราคารวมๆ ที่จะซ์้อโน่นซื้อนี่น่าจะได้ server ใหม่แรงๆ อีกตัวแล้วมั้ง

ผมไม่แน่ใจว่า poweredge 1950 นี่พอทมันเป็น sata/sas หรือยัง
ถ้ายังเป็น ide/scsi อยู่นี่งานเข้าครับ hdd มันจะแพงมากเพราะตกรุ่นไปนานแล้ว

ฮาร์ดดิสเกรดเซิร์ฟเวอร์ 500GBประมาณ 3 พันไม่เกิน ถ้าไม่เอาแบรนด์นะครับ

1950/2950 เป็น SATA/SAS ธรรมดานี่แหละ การ์ดน่าจะ PERC/5i

ถ้าเอาฮาร์ดคอร์ก็ไปหา disk ตามพันทิพย์ฟอร์จูนมาใส่เลยก็ได้นะครับ แต่ต้องดูเรื่อง Config RAID หน่อยว่าจะ Migrate ยังไง

ถ้าของเดิมใส่ 3 สงสัยจะเป็น HDD 2.5"

งานยากละ 555

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและที่ชี้แนะนะครับ เท่าที่ผมพอจะหาข้อมูลและดูแบบงู ๆ ปลา ๆ ก็พอจะบอกได้และมีคำถามต่อดังนี้ครับ

1. ผมเปิดดูฮาร์ดดิสก์โดยปิดเครื่องแล้วดึงฮาร์ดดิสก์ออกมาดูเป็นแบบ 2.5" (มั้ง) 3 ลูกๆละ 73GB SAS10k ถ้าผมต้องการใส่ 3.5" จะได้ไหมครับ แล้วมันจะเร็วขึ้นไหมเพราะตามสเปคมัน (หาในเว็บ)มันบอกว่า
    2.5" SAS (10K RPM): 36GB, 73GB;
    3.5" SAS (10K RPM): 73GB, 146GB, 300GB
    3.5" SAS (15K RPM): 36GB, 73GB, 146GB
    3.5" SAS (7.2K RPM): 80GB, 160GB, 250GB, 500GB, 750GB SATAu
    มันบอกไว้แบบนี้ ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกันป่าว Computers, Monitors & Technology Solutions | Dell Thailand อยากจะใส่เป็น 500GB จะได้หรือเปล่าครับ แล้วคำว่า SATAu มันคืออะไรครับ

ถ้าใส่ 500GB ไม่ได้ก็แล้วไป ถ้าสมมติผมใส่ได้เป็น 500GB ใส่แค่ลูกเดียวโดด ๆ เลยได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้เพราะเหตุใด
3. ขนาด 500GB มันมีแต่ 3.5" และ 7.2K RPM (ในข้อ1 ที่ผมเขียนไว้) มันจะช้ากว่าพวก 10K RPM มากไหมครับ
4. อยากจะได้เครื่องเซิฟเวอร์ใหม่อยู่เหมือนกันแหละครับ แต่มันก็แพงมาก (งบไม่ค่อยมีด้วยครับ) ข้อสำคัญไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเซิฟเวอร์ด้วยไม่รู้ซื้อรุ่นไหน หากเวลาผู้บริหารถามก็ให้คำตอบเขาไม่ได้
ที่อยากได้ฮาร์ดดิสก์ 500GB ก็เพราะว่าจะต้องเก็บภาพถ่ายของผู้มาใช้บริการน่ะครับ (สถานีอนามัย) เพราะนโยบายของกระทรวงสาธารณสุขจะเก็บประวัติคนไข้ละเอียดขึ้นเพราะกลัวมีต่างด้าวมาสวมสิทธิ์
และก็เกี่ยวข้องกับ สปสช. ที่ต้องละเอียดมากขึ้นในการเบิกจ่ายค่ารักษาพยาบาล สุดท้ายหากท่านเทพทั้งหลายอยากแนะนำเครื่องเซิฟเวอร์ใหม่ ขอถามดังนี้ครับ
4.1 ยี่ห้ออะไรครับ หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ ถ้าเป็นของมียี่ห้อ ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไร ทำไมต้องยี่ห้อนี้ครับ
ที่จะถามพอจะนึกออกก็มีเท่านี้ครับ ถ้าสงสัยจะมารบกวนใหม่ครับ

ถ้าของเดิมเป็น 2.5 แปลว่าตัวเคสถูก build มาสำหรับ 2.5 ครับ คุณจะไม่มีทางใส่ 3.5 ได้เลยนอกจาก custom ตัวเคสเองใหม่ (ซึ่งต้องถอด hdd ของเดิมทิ้งหมดด้วย)
ซึ่งราคา harddisk 2.5" ที่ขาดประมาณ 500g (คงต้องเป็นรุ่น 600g) อยู่ที่ประมาณหมื่นกว่าบาทครับ ถ้าจำไม่ผิด

ตอนนี้คุณมีแค่ 2 ทางเลือกล่ะครับ

1. ซื้อ hdd 2.5
    1.1 สำหรับ server – แพงมาก 500G ~10000 บาท++
    1.2 สำหรับ laptop – ราคาถูก แต่ช้าบรม 750G ~2000 บาท
  2. ซื้อ server ใหม่ (ถ้าเอามือสองได้ จะหาได้ถูกกว่ามาก ไม่ถึงหมื่น แต่คิดว่ากรณีคุณน่าจะไม่ไหว)

ถ้าให้แนะนำรุ่น ลองดู IBM x3250 M4 ครับ ของใหม่มือ 1 ไม่มี HDD ราคาอยู่ที่ประมาณ 20k ซื้อ HDD มาใส่อีก 2 ตัวรวมแล้วก็ 25k ครับ น่าจะไหวอยู่

1. Server คุณเป็นแบบ 2.5" ใส่แบบ 3.5" ไม่ได้ครับ
  2. ต้องใส่เป็น 2.5" ที่เป็น SATA หรือ MDL ที่เป็นขนาด 500GB ตัวเดียวได้ครับ (ไม่แนะนำกับงานสำคัญ)
  3. มีขนาด 2.5" ด้วยครับ
  4. ถ้าเอารุ่นล่างหน่อยทำ RAID1 ราคาที่ประมาณ 50K-60K ครับ
    rack เลือก dell R210 หรือ hp DL320e Gen8 spec ล่างสุดถูกสุด แต่ถ้าใส่ option ดี ๆ มันก็ใช้ได้ครับ
    tower ตอนนี้ผมเชียร HP ML310e Gen8 ราคาไม่แพง upgrade Power Supply เป็น Redundant ได้

ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1. คำว่าเพาเวอร์ดีดันแด๊น (อ่านผิดขอโทษด้วยนะครับ) มันคือตัวเดียวกับความเห็นที่ 4 ใช่ไหมครับ http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/tech/internet/topic/IT1987081/IT1987081.html
  2. ถ้าเซิฟเวอร์ของที่ทำงานของผมมันมี 500GB SAS 10K RPM ขนาด 2.5" ขายและใส่ได้จริง
    2.1 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    2.2 ถ้าซื้อมาใส่ต้องซื้อมากี่ลูกครับ (ถ้าใส่ลูกเดียวก็ได้ ก็แล้วไปคือหมดคำถาม) แต่ถ้าจำเป็นต้องใส่หลายลูก เพราะเหตุใดถึงต้องใส่หลายลูก (อยากประหยัดงบครับ)
  3. จำเป็นไหมครับต้องเลือกยี่ห้อ ถ้าเลือกยี่ห้อ ขอความกรุณาชี้แนะหน่อยครับว่า อันดับ 1 ต้องยี่ห้อนี้ ถ้าไม่ได้ยี่ห้อนี้ ต้องเป็นยี่ห้อนี้ และเหตุผลด้วยครับ
    (ขอทราบเหตุผลและรายละเอียดมากไปหน่อยคงไม่โกรธนะครับ เพราะผมไม่รู้เรื่อง เวลาผู้บริหารถามจะได้ตอบเขาได้และถูกต้องน่ะครับ เพราะกว่าจะของบได้ยากโคตรๆ)
  1. ไม่ใช่ครับ power redundant หมายถึง power supply 2 ตัวครับ
    2.1 น่าจะหมื่นกว่าๆครับ
    2.2 ลูกเดียวก็ได้ครับ
  2. dell ibm hp ใช้อันไหนก็ได้ครับ เลือกตามราคาเลยครับ (ปกติ dell มักจะถูกสุด แต่ ibm บางทีมีโปร จะมีบางรุ่นถูกๆโผล่ออกมา)

อ่านผ่านมา เห็นว่าเป็นสถานีอนามัยใช้เครื่องเก็บระเบียนคนไข้ ทำไมถึงต้องใช้ Server ที่เป็น Rack 1U ด้วยละครับ ไม่ดูที่เป็น Tower ราคาจะถูกกว่าหน่อย
อย่าง x3100 M4 รวม HDD 500G RAM 4G ก็เริ่มที่ประมาณ 2 หมื่นกลางๆ ลองดู http://www.tiger.in.th/images/stories/pricelist/x3100m4.pdf

เครื่องเก่าก็คงต้องอธิบาย ผอ.ละครับว่า เพิ่ม HDD 500G ตัวเดียว ก็หมื่นต้นๆแล้ว เผลอๆซื้อราคาราชการอาจจะได้หมื่นกลางๆเลย

เท่าที่รู้นะครับเซิฟเวอร์ตัวนี้ได้มาตอนที่สร้างสถานีอนามัย แล้วทางส่วนกลางเขาให้มาทุกสถานีอนามัยที่สร้างพร้อมกัน ขอสอบถามเพิ่มนะครับ

1. เซิฟเวอร์ที่เป็นแบบ Rack กับแบบ Tower นอกจากรูปร่างต่างกันแล้ว
    1.1 เหตุใดราคาถึงต่างกัน (เพราะใช้วัสดุมากกว่ากันใช้ไหมครับ เพราะเท่าที่เห็นตัวที่เป็นแร๊กจะแบนใหญ่และยาว ทาวเวอร์เหมือนพีซีใช้วัสดุน้อยกว่าเลยถูก ผมเข้าใจถูกป่าวครับ)
    1.2 ว่าด้วยเรื่องประสิทธิภาพต่างกันมากไหมครับ (ที่ทำงานมีที่เป็นทาวเวอร์อยู่ 2 ตัวคือ DELL Precision 670 และ DELL Power Edge 1800)
    1.3 DELL Precision 670 และ DELL Power Edge ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไร มีข้อแนะนำไหมครับว่าควรจะทำยังไงดี เพราะตอนที่มาทำงานเขาก็วางทิ้งเฉยๆ
    1.4 หากในอนาคตถ้าต้องการซื้อเซิฟเวอร์ ควรซื้อเป็นแบบแร๊กหรือเป็นแบบทาวเวอร์ครับ (ขอเหตุผลที่ต้องซื้อแบบแร็กและแบบทาวเวอร์ด้วยครับ)
    1.5 ถ้าได้ 500GB มาเวลาจะคอนฟิกต้องโทรไปถาม DELL ใช่ไหมครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็น และข้อเสนอแนะครับ

ตามความเข้าใจผม
1.1 ต้องการประหยัดที่ ทำอะไรๆให้มันเล็กลง จำนวนต่อการผลิตน้อยกว่า ราคาเลยแพงขึ้น
1.2 เท่ากัน
1.3 ก็แล้วแต่งานของคุณละครับ ว่าจะเอามันไปทำอะไรได้
1.4 ถ้ามีตู้ rack อยู่แล้วและก็ว่างก็ซื้อ rack แบบเดิม ประหยัดที่ดี แต่ถ้าเป็นผมแห่งซื่อ tower ดีที่สุดไม่ร้อน ไม่เปลืองไฟแอร์ เสียงก็เงียบกว่า

[B]ผมจะซื้อฮาร์ดดิสก์ เวลาเขียนข้อมูลเฉพาะของตัวฮาร์ดดิสก์ภาษาไทยเขาต้องบอกว่ายังไงครับ อย่างในตัวอย่างผมบอกได้แค่บางตัว ท่านใดทราบช่วยบอกหน่อยครับ

0K831N Dell 500GB 6G 7.2K 2.5 SAS[/B] = อันนี้น่าจะเป็นชื่อรุ่น ความจุ ความเร็วรอบ ขนาดและอีกอันไม่ทราบ
[B]Description: = น่าจะเป็นรายละเอียด[/B]
Dell 500GB 7.2K 6G 2.5 (SFF) SAS = อันนี้น่าจะเป็นเหมือนด้านบน
Hot Plug Dell Hard Drive = อันนี้น่าจะเป็นฮาร์ดดิสก์แบบถอดได้

[B]Part Numbers: = อันนี้น่าจะหมายถึง หมายเลขตัวฮาร์ดดิสก์มั้ง[/B]
Dell Part# 0K831N = อันนี้น่าจะชื่อรุ่น

[B]Specifications: = รายละเอียด(มั้ง)[/B]
Category Dell HardDrive = หมวดหมู่ฮาร์ดดิสก์
Sub-Category 10K = อันนี้น่าจะหมายถึงความเร็ว
Generation SAS 2 SFF = อันนี้ไม่รู้
Part Number 0K831N = น่าจะชื่อรุ่น
Capacity 500GB = ความจุ
Interface Serial Attached SCSI (SAS 2) = อันนี้ไม่แน่ใจน่าจะสายฮาร์ดดิสก์มั้ง
Enclosure Internal = อันนี้ไม่รู้
Drive Dimensions 2.5" x 1/3H (SFF) = น่าจะหมายถึงขนาดของฮาร์ดดิสก์ส่วน 1/3H (SFF) ไม่รู้อะไร
Spindle Speed 7200 RPM = น่าจะความเร็วรอบ
External Data Transfer Rate 6G = 6Gb/sec (750 MB/s) = น่าจะหมายถึงความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูล(มั้ง)
Seek Time 4.5 ms = ความเร็วในการค้นหาข้อมูล(มั้ง)
HotSwap Yes = ไม่รู้ น่าจะคล้าย ๆ ฮอตปลั๊ก (สงสัยถอดสลับฮาร์ดดิสก์กันได้)
Manufacturer Dell = ชื่อโรงงานผู้ผลิต
Hot Swap Tray Included/Attached = อันนี้ไม่รู้ (ถาดฮาร์ดดิสก์ถอดเข้าถอดออกได้มั้ง)

ที่มาจากเว็บนี้ครับ http://www.memorytoday.com/ftopict-60053.html

ตั้งงบราชการเขียนละเอียดซ่ะขนาดนั้น สตง.เช็คเจอละก็งานเข้า ชี้แจงกันเมื่อยปาก

[B]500GB 6G 7.2K 2.5 SAS[/B]

พอแล้ว
500G ความจุ
6G [U]แคช[/U] แก้ไขครับ ต้องเป็นความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูล
7.2k ความเร็วของจานหมุน
2.5 ขนาด 2.5"
SAS Serial Attached SCSI ชนิดของ interface
ถ้าเครื่องเก่ารองรับ Hot Plug (สามารถถอด HDD ออกจากเครื่องได้ขณะที่เครื่องกำลังทำงาน) ก็ระบุ
แบบ Hot Plug พร้อม Hot Swap Tray ถ้าไม่รองรับ Hot Plug ก็ระบุแค่ พร้อม Tray

อันนี้สำคัญ “สามารถใช้กับ/เข้ากับ เครื่อง server เดิมที่มีอยู่แล้ว”

6G นี่มันความเร็วของบัสไม่ใช่เหรอครับ

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ แก้ไขแล้วครับ

เวลาเขาจะซื้อเขาจะบอกให้เราเขียนสเปคให้ครับ เพราะเขาห้ามระบุว่ายี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ เวลาเขาให้เขียนสเปค เขาก็บอกเราให้เขียนกว้างๆ ไว้ (ที่สำคัญซื้อมาแล้วต้องใช้งานเข้ากันได้) มันยากตรงที่เป็นเครื่องเซิฟเวอร์นี่แหละ เราก็ไม่มีความชำนาญเรื่องเครื่องเซิฟเวอร์ด้วย อีกอย่างราคามันแพง ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้งานเข้า เพราะเขาบอกว่าให้เขียนสเปคให้ ผมก็เลยกะเขียนประมาณนี้ว่า

1. ฮาร์ดดิสก์ความจุต้องไม่น้อยกว่า 500GB
  2. ความเร็วรอบต้องไม่น้อย 10000 RPM (เพราะของเดิมมันเป็น 10K ถ้าน้อยกว่านั้นกลัวว่าจะมีปัญหา)
  3. ขนาดต้องไม่เกิน 2.5" (เห็นท่านเทพในนี้บอกว่า ถ้า 3.5" ใช้ไม่ได้ งานเข้าแน่นอน)
  4. ส่วนเรื่องอื่นยังไม่รู้รายละเอียดว่าฮาร์ดดิสก์สำหรับเซิฟเวอร์คุณสมบัติที่ต้องมี ต้องมีอะไรบ้างที่จะขาดไม่ได้
    เท่าที่นึกได้และหาในกูเกิ้ลก็ประมาณนี้แหละครับ แต่กะกว่าจะใช้ตามตัวอย่างที่ผมโพสต์ให้ดูตามลิ้งค์นั่นแหละครับ

ส่วนในภาพผมทดลองเปิดดูในโปรแกรมแล้วมันขึ้นเครื่องหมายตกใจ ผมก็เลยไปดูไฟมันเป็นสีส้มและพอผมใส่เข้าไปใหม่มันก็เลยขึ้นภาษาประกิตมาตอบภาพครับ (แต่แปลไม่ออกว่ามันว่าอย่างไร)