HDD เสียก้อนนึง เซ็งเลย (รายงานปิด case)

HDD 400G เสียก้อนนึง เซ็งเลย
ถอดตั้งเอาไว้ ประมาณ 2 เดือน เอามาเปิดอีกที เปิดไม่ได้
มีเสียงเกร็กๆๆๆๆ
ประกัน กับ dcom 5ปี เหลือประกันอีก 4 ปี ไม่รู้เค้าเปลี่ยนก้อนใหม่ให้เลยไหม หรือว่าเอาก้อนเก่าซ่อมแล้วส่งมา

ที่สำคัญที่สุดคือจำ ไม่ได้แล้วว่าใน HDD ก้อนนั้นมีอะไร
ถ้าจำไม่ได้ผิดน่าเป็นพวกหนัง ประมาณ 300 กว่า G
ถ้าเป็นหนังจริงๆก็ เซ็งอย่างแรง

อิอิ กู้ได้ไหมครับ แต่ถ้าเกินเยียวยาก็เคลมโล๊ด เก็บไว้ก็เจ็บใจป่าวๆ ฮ่าๆ

ที่เจ็บใจกว่าคือ จำไม่ได้ว่าในนั้นมีอะไรนี้สิครับ

ตอนนี้หา file image งานแต่งงานตัวเองไม่เจอ คาดว่าน่าจะอยู่ใน HDD ก่อนนี้แหละ
วันเสาร์ค่อยไปเคลม
ในขณะที่ HDD ที่ถอดพร้อมกัน 80 G 1 ก้อน เป็น HDD ปล่าว (เพราะโอน file ทั้งหมดมายังตัวที่เสีย)
กับ HDD อีกก้อน 250G ที่ชื้อมาก่อน 1 ปี (ประกันเหลือ 3 ปี) กลับเปิดไดั้

หนังอะไรครับพี่ ตั้ง 300 กว่า G

[quote author=pattonline link=topic=15908.msg148943#msg148943 date=1227716058]
หนังอะไรครับพี่ ตั้ง 300 กว่า G

ตอนนี้หาเจอแล้ว
โชคดีตอนนั้น save เก็บไว้หลายเครื่อง
มีเครื่องตังเอง(ที่ทำงานกับที่บ้าน)
เครื่องเพื่อน 2 คน
Server อีก 2 เครื่อง

ผมดิโครตกลัว หนัง Hi-Def 1TB พวกซีรี่ีอีก 500G ได้ หายทีนี้จบเลย

ตอนนี้เริ่มมอง External แบบเป็น RAID 1 แล้วเหมือนกัน ผมไม่ได้เก็บหน้ง… แต่เก็บ RAW ไฟล์ของกล้องซึ่งใหญ่มาก หายนี่คงร้องไม่ออก

นึกว่าขี้ อิอิ lol

รายงานความซวยเซ็ง
วันนี้ถอด HDD ก้อนทีว่าออก เพื่อเตรียมไปเครม
โอไม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่ม่

ที่เสียบสายไหัหคาเครื่อง

ประกันเค้าไม่รับชัวร์ร์ร์ร์ร์ร์

:blink: คงรับครับแต่เสียค่าใช้จ่าย (ไม่รู้แพงไหมจำไม่ได้)

เคยเอาไปเครม เสียไป 500 ครับ
ถ้าติดกาวเนียนหน่อยก็คงไม่ต้องเสีย
แต่ของผมมือดันสั้น ติดเละเทะไปหมดเลย

:smash: :smash: คนมอง nas เยอะขึ้นเหมือนกัน
ผมซื้อ linksys nas 2bay มาใช้ครับทำraid 0,1 ได้
แต่ัมัน copy ช้าไปหน่อยเมื่อเทียบกับ server ืแต่แลกกับการประหยัดไฟ และไม่ต้องดูแล
ก็ ok

ส่วนเรื่อง hdd เนี้ยผมเริ่มหันมองยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ seagate คับตอนนี้ใช้ฮิตาชิ
เห็นมันบอกกู้ข้อมูลฟรีั 1 ครั้งก็เลย ok
ตอนนี้ใช้มา 4-5 ลูกยังไม่เจอเสีย (6 เดือน ) ต้องดูํไปเรื่อยๆก่อน
แต่เนื้องานทำดีกว่า sg เยอะคับ

รายงานความคืบหน้าครับ

ไปเอา HDD คืนวันเสาร์
เสียไป 375 บาท ค่า connector ที่พัง
สรุปอาการ CHIP ไหม้ อันนี้ ฟรี

ไปเอามา พ่ึงได้จังคอมวันนี้
นั่งเสียเวลากู้ข้อมูลตั้งนาน
สรุป ออกมา โปรแกรมรายงานว่า ไม่มีการเขียนอะไรเลยใน HDD
ไอเราก็เอ๊ะใจตั้งตอนไปรับว่า void วันหมดประกันมันหายไปเลย
แถมมี void ใหม่มาแทน (แต่ไม่ยักบอกว่าหมดประกันวันไหน)

แล้วก่อนไปผมก็ทำ สัญลักษณ์เอาไว้ตรงที่บอกว่า HDD มีความจุเท่าไหร่ เพราะว่ามี HDD หลายก้อน เลยทำเอาไว้เห็นชัด
มาวันนี้กลับไม่เห็น
เลยสรุปง่ายๆ ว่า เค้าเปลี่ยนก้อนใหม่ให้
จบข่าว