ผมมี HDD 4 ลูก จะใช้งาน VPS ควรจะทำ Raid 5 หรือ 10 ดีครับ

แล้วสงสัยว่าผมทำ Raid 10 แบบนี้ถูกไหมครับ ขอบคุณครับ

cisco ucs c200 m2

ตอนนี้ทำ Raid 10 ได้แล้วครับ

[COLOR=#333333]ทำ 4ลูก เป็น Raid 10 แล้วครับ group เป็น raid 0 + 1 แล้ว[/COLOR]

[COLOR=#333333]ตอนนี้พอจะลง Centos 5.8 64bit แล้วทำไมมันเห็นเป็น 4partion ถูกหรือเปล่าครับ งง

23/06/55 ล่าสุดเจอวิดีโอนี้กำลังลองเซ็ทครับ

[/COLOR][B]RAID 10 Installation How-to Tutorial on CentOS 6.2 (64-bit)[/B]

[COLOR=#333333]
[/COLOR]http://www.youtube.com/watch?v=zlOK1voR2nA

แนะนำ [B]Raid10[/B] ครับ :smiley:

RAID10 อีกเสียงครับ

ทำ 4ลูก เป็น Raid 10 แล้วครับ group เป็น raid 0 + 1 แล้ว

ตอนนี้พอจะลง Centos 5.8 64bit แล้วทำไมมันเห็นเป็น 4partion ถูกหรือเปล่าครับ งง

Partition ไม่เกี่ยวนะครับ มันต้องเห็นเป็นดิสก้อนเดียว Partition ก็แล้วแต่เราแบ่ง ถ้ายังเห็นเป็นเป็น 4 ลูกแสดงว่าผิดแล้วครับ

HW RAID ไม่แน่ใจ แต่คงปรับไม่ต่างกันมากนัก ลองดูนี่ครับ

raid ที่แถมมากับ c200 เลยใช่มั้ยเอ่ย ไม่ได้ใส่การ์ดเพิ่มใช่มั้ยครับ?

ถ้าใช่ มันเป็น fake raid ครับ os เห็นเป็น hdd 4 ลูกตามปกติ
จริงๆ มันก็มีวิธีทำให้เห็นลูกเดียวแหละ แต่มันช้าครับ ไม่แนะนำให้ใช้

ไปใช้ mdadm แทนเถอะ อันที่ขึ้นว่า software raid ตอนติดตั้ง os น่ะครับ

ป.ล. แนะนำ raid 6 พังได้สองลูกพร้อมกัน ไม่เหมือน raid10 พังได้สองลูกก็จริงแต่แค่บางกรณี

raid 10 ครับ (ถ้ามีให้เลือกแค่ 5 กับ 10)

ทุกวันนี้ใช้ raid 5 กับ r410 ยังอยากเปลี่ยนเป็น raid10 เลย

เอิ่ม 6 หรือ 10 ดีหนอ คิดหนักๆ เพิ่งเคยทำ raid อิอิ ^ ^

mdadm software raid ขึ้นตอนไหนหรอครับ ผมจะลง Centos 5.8 64bit มันมีหรือเปล่าครับ

แนะนำ raid10 ถ้า write > read ครับ

RAID6 มันจะเสียเวลาตอนเขียนข้อมูลนะครับเพราะมันต้องคิดแล้วก็เขียน parity ลง disk ถึง 2 ชุด

[COLOR=#333333]mdadm software raid ติดตั้ง และ เซ็ท HDD 4ลูกให้เป็น Raid 10 ยังไงหรอครับ

Centos 5.8 64 bit ครับ

ถ้าผมใช้ Raid Software HDD 4 ลูก

มี sda , sdb , sdc ,sdd

ผมจะใช้ทำ raid ได้แค่ sdb sdc sdd ใช่หรือเปล่าครับ แล้วจะทำ Raid 10 ไม่ได้ใช่หรือเปล่า

ขอบคุณครับ[/COLOR]

แนะนำ RAID 0 ครับ ได้ พื้นที่เยอะกว่า และ read ได้เร็วกว่าครับ :slight_smile:

แล้วถ้า read > write ล่ะครับ ทำ RAID ไหนดีครับ ?

แต่ raid 0 นี่เน่าแล้วเน่าเลยนะครับ เคยใช้ตอนทำ bit colo เวลา disk เสียลูกนึงนี่ลำบากเลย.

จริง ๆลงทุนซื้อ card หน่อยดีไหม

RAID ไหนถ้า disk พัง ก็พังเหมือนกันหมดครับ :slight_smile:

5/6 เร็วกว่า 10 สำหรับ read ครับ

แล้วแต่ว่าพังกี่ลูกพร้อมกัน และพังกลุ่มเดียวกันหรือเปล่าด้วย

เพื่อทราบเพิ่มเติมครับ หากเกิดกรณี rebuild นั้น raid5 ช้ามาาาาาาาาาาาาก ด้วยครับ

mdadm สร้าง raid จาก “partition” ไม่ใช่จาก disk ดังนั้น แบ่ง partition บนแต่ละ disk ตามต้องการไปทำ boot partition ได้ครับ

ส่วนการสร้าง raid10 ทำจากคำสั่งนี้ (ไม่ได้ทดลอง)

mdadm -v --create /dev/md0 --level=raid10 --raid-devices=4 /dev/sda1 /dev/sdb1 /dev/sdc1 /dev/sdd1

ระหว่างรอ mdadm สร้าง raid volume ก็ดูสถานะได้จากคำสั่งนี้

#cat /proc/mdstat

เมื่อเสร็จแล้ว ก็ fdisk เพื่อสร้าง fs ได้ตามต้องการ

ผมว่าไม่จริงนะครับ ยิ่งถ้า disk หลายลูก RAID 10 เร็วกว่าครับ RAID 10 ก็คือ 0+1 นะครับ
RAID 0 มันเร็วอยู่แล้ว แต่เพื่อความปลอดภัย ถึงต้องมี backup อีกทีครับ :slight_smile: