คนที่จะขาย hdd และมือถือ มือ 2 ลบข้อมูลให้ดีๆนะ ครับ

แก้หวัข้อกระทู้ยังไงแล้ว
หรือว่าแก้ไม่ได้ครับ ??
ลงผิดไปนิดนึง
ที่จริงต้องเป็น มือถือ นะครับ ไม่ใช้ HDD

คนที่จะขาย HDD และมือถือ มือ 2 ลบข้อมูลให้ดีๆนะ ครับ

Avast ได้ทดสอบซื้อเครื่องที่ขายใน eBay โดยเครื่องดังกล่าวได้ถูกลบข้อมูล(Wipe) ข้อมูลเรียบร้อยแล้ว แต่ทาง Avast ได้กู้ข้อมูลกลับมาได้ และพบข้อมูลดังนี้

• ภาพถ่าย 40000 รูปภาพ โดยในนั้นมีรูปที่ถ่ายแบบ Nude ด้วย
  • email 750 email
  • contact พร้อม address 250 contact
  • รายละเอียดการกู้ยืมเงิน
    เป็นต้น

http://venturebeat.com/2014/07/08/avast-bought-your-phone-on-ebay-recovered-what-you-thought-you-wiped/

ใครจะขายของอะไรแนะนำให้หาเครื่องมือลบข้อมูลดีๆนะครับ

เคยขาย notebook ยอมซื้อ HDD มาเปลี่ยนใหม่ ถึงจะไม่มีอะไรสำคัญมาก หรือรูปลับ ^^ แต่ก็ไม่อยากให้ใครมากู้ข้อมูลของเรา :d16c4689:

เคยมีน้องคนหนึ่ง เขาจะขาย NB ลบ HDD ไปรอบ format อีกรอบ แล้ว write หนังลงไปทับจนเต็มพื้นที่ เสร็จ เอามา format ลง windows แล้วถึงขาย ไม่รู้จะมีอะไรเหลือให้กู้ไหม

ส่วนตัวผมใช้โปรแกรม DBAN ในการล้างข้อมูลก่อนจะขาย

เคยทดสอบใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล โดยมีการทดสอบ format และทำการกู้ข้อมูลก็ยังได้อยู่ และอีกครั้งทดสอบใช้โปรแกรม DBAN ในการล้างข้อมูล แล้วทำการกู้ข้อมูลอีกครั้งก็ไม่เห็นข้อมูลแล้วเหมือนว่างปล่าวจริงๆ

ไม่รู้ว่าจะช่วยล้างข้อมูลได้ 100% หรือปล่าวนะครับ

เข้าใจว่าที่กู้ได้ก็เพราะ format แบบ quick ข้อมูลที่อยู่บนเนื้อ hdd ก็ยังอยู่เหมือนเดิม ก็ใช้โปรแกรมกู้ไฟล์ มันก็กู้ได้
ถ้าจะลบให้กู้ไม่ได้ก็ต้องเขียนข้อมูลขยะทับไปบนเนื้อ hdd ทั้งลูก ซึ่งนานมาก ไม่ค่อยมีใครทำกัน นอกจากข้อมูลข้างในมันเป็นความลับจริงๆ ซึ่งถ้าข้อมูลเป็นความลับมากๆ ปกติเค้าก็ไม่ขาย hdd รวมไปกับเครื่องอยู่แล้ว

HDD ไม่เคยขายครับ ถอดเก็บทั้งหมด

:d5f02ecd:

โหดมากครับ

แก้หวัข้อกระทู้ยังไงแล้ว
หรือว่าแก้ไม่ได้ครับ ??
ลงผิดไปนิดนึง
ที่จริงต้องเป็น มือถือ นะครับ ไม่ใช้ HDD

ต้องระวังให้มากแล้ว ขอบคุณที่มาเตือนครับ.

เท่าที่อ่านดู เหมือนว่าจะเป็นมือถือนะครับ ไม่แน่ใจว่ามันมีโปรแกรมที่ Wipe มือถือ Android รุ่นหลังๆได้รึเปล่า เพราะว่ามันไม่เห็นเป็น removable drive แล้ว
สงสัยต้องใช้วิธี copy ไฟล์ใส่ให้เต็ม แล้วลบ แล้วก็ copy ลงไปใหม่แทน

ถ้าทำ Low Level Format ชะช่วยได้มั้ย

แก้เป็น “[COLOR=#333333]คนที่จะขาย HDD และมือถือ มือ 2 ลบข้อมูลให้ดีๆนะ ครับ” ตามที่เขียนใน o.p. ใช่มั้ยครับ (แก้แล้ว)[/COLOR]

ปกติขายแต่ของมือ 1
HDD มือสองไม่ขายครับ เอาเก็บไว้ใช้เอง