ถามถามเรืองhardwareของserverหน่อยครับ

คือผมสนใจจะวางcolo เพือทำ web server และก็vpn server ใช้เองนะครับ
และก็มี app ที่เป็นserverอยู่ตัวนึง ทำหน้าทีเก็บข้อมมูลที่รับเข้ามาได้ลง mysql
จาก internet ประมาน 100 user แต่ละuser จะส่งข้อมูลเล็กๆ เ
เล็กๆเข้ามาทุก 20วิ ตลอด24ชัวโมง

อยากถามว่า
Server ที่จะเอาไปวางถ้าเทียบระหว่าง PC ประกอบ i7
กับ serverประกอบ แล้วก็ server dell แบบเนีย
มันจะต่างกันบ้างใหมอะคระบ

แล้วถ้าเทียบกะ xenon กะ i7 เนีย มันต่างกันเยอะใหม
แล้วถ้าใช้pc เรืองram ECC กะ Non ECC มันจะมีผลกับ
serverมากใหมครับ

อีกเรืองครับถ้าผมเลือกpc แล้ว power supple enermax ทีหาซื้อได้ทั้วไปจะรับการเปิดเครืองแบบไม่ปิดได้ใหมครับ

งมดูไว้หน้าจะ 30000 - 40000แต่บวกลบได้
ไม่แน่ใจว่าเครืงงบประมานนีจะทำอะไรได้มากขนาดใหน
ยังไงก็รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล หากผมพิมพ์ตกๆหล่นๆต้องข้ออภัยนะครับพอดีใช้pda

ประสิทธิภาพเครื่อง DELL จะดีกว่า ราบรื่นกว่า อายุการใช้งานน่าเชื่อถือกว่า
PC ประกอบ ก็คือเครื่องหลากหลายมาประกอบ… คงสู้งานของ Complete Set ไม่ได้

หากจะประกอบเอง… ก็มองราคาประหยัดๆไปเลย
หากประกอบเองให้สเปคและเคสดีพอๆกับแบรนด์เนม… ราคาแพงกว่าไปซื้อเครื่องแบรนด์เนม
ไหนจะเรื่องประกันที่หลากหลายอีก

เริ่มต้นลองประกอบใช้งานก่อนก็ได้ 2-3 ปีค่อยซื้อแบบแบรนด์เนมเซอร์ฟเวอร์

มีงบ 3-4 หมื่น ก็เล่น dell R210 ไปเลยครับ ไม่ต้องพิจารณาเครื่องประกอบ ไม่ต้องมาวิเคราะห์ ว่าอะไรใช้ได้ไหม ใช้แล้วดีไหม เอาเวลากับสมองไปคิดเรื่องโปรแกรมดีกว่าครับ

ถ้าผมเลืือกr210 แล้วต้องการจะเพิม hdd ram จะหาได้ทีใหนบ่ง
บ่างครับ พันทิบมีขายหรือเป่าว

ซื้อที่พันทิพย์ หรือตามร้านทั่วไปได้เลยครับ ถ้าสั่งเป็น part dell จะค่อนข้างแพงมาก

ส่วน harddisk ถ้าต้องการแบบ ES อาจจะต้องสั่งครับ แต่แบบปกติก็ใช้งานได้ครับ

R210 สามารถโทรไปสั่งซื้อได้ที่ dell โดยตรง
หรือไม่ก็หาซื้อได้ในนี้ที่ http://www.thaihosttalk.com/related-offers-requests/ ครับ

ถ้าเอานิ่งๆ ใช้งานนานๆ ก็ R210 ครับ cpu เทียบเท่ารุ่น core i5
แต่ถ้าจะเน้นแรงๆ ก็ใช้ server ประกอบและใส่ core i7 ไปเลยครับ