เมื่อโพสถามแล้วโดนไล่ไป google

ไม่ได้ มีปัญหากับใครหรือมีปัญหากับบอร์ดนะครับพอดี อ่านตามบอร์ดต่าง หรือมีบางเรื่องที่เราไม่รู้พอโพสถามในบอร์สาธารณะ บางครั้งโดนไล่ไปค้นใน google อยู่บ่อยๆ เลยอยากทราบความเห็นของท่านอื่นครับว่าคิดอย่างไรกับเรื่องนี้

บางเรื่องถือเป็นพื้นฐานมากๆ ที่สามารถค้นหาจาก google ได้ก็ไม่แปลกครับ
ขึ้นอยู่กับกรณี

เอ่อ… ขอโทษนะครับ

เรื่องบางเรื่อง เป็นเรื่องไม่น่าถาม หรือ มีคำตอบอยู่แล้ว

อย่างเช่น ถามว่า “Hosting คืออะไร ?”

lol

ตีความเจตนาผิดหรือปล่าวครับ บางอย่างตอบให้ไม่ได้คือต้องว่ากันยามเหยียดนะครับ ซึ่งเขาแนะนำไปหาที่ google ครับจะได้ข้อมูลที่ดีกว่า
เมื่อเราหาไม่ได้แล้วเราค่อยตั้งคำถามที่บอร์ดครับ

จะถามอะไรก็เชิญถามได้เลยครับ ผมก็ไม่เห็นว่าบอร์ดนี้จะมีใครไล่ไป google เลยนะครับ… หากมาจาก google แล้วมาเจอเว็บบอร์ดก็ไม่แปลกครับ

หากเป็นเรื่องของเว็บอื่น/บอร์ดอื่นๆ คงแสดงความเห็นให้ไม่ได้ครับ มันแล้วแต่สังคมในเว็บบอร์ดนั้นๆนิยมปฎิบัติกันด้วยครับ จนเป็นประเพนีแนะนำกันไปแบบนั้น

แต่บอร์ดนี้ไม่ใช่ครับ…

ก็คงมีบ้าง ที่บางท่านอาจจะมาตอบแบบนั้น มองได้ทั้งสองอย่าง

• ตอบแบบ ขี้เกียจตอบ เลยไล่ไป (ที่นี้ไม่มีน่ะแบบเนี่ย)
  • เห็นว่า เป็นเรื่องพื้นๆ ง่ายๆ หรือ
  • เห็นว่าไปค้นจาก google ได้คำตอบที่หลากหลาย ชัดเจน ตรงประเด็นกว่า

ผมเองก็เคยน่ะ ที่ถามก่อนไปค้นทีหลัง แบบว่า บางเรื่องเราไม่รู้จริงๆ แต่หลายท่านอาจจะคิดว่าเรื่อง ง่ายๆ
ในขณะที่ บางเรื่องไปค้นแล้ว ไม่เข้าใจ ถามเอาตรงกว่า
บางท่านมาโพสถามในกระทู้ที่นี้ ก็เพราะค้นจาก google มานั้นแหละ

มองในแง่ดีคือ เป็นการฝึกให้รู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อนไงครับ
หาจากใน google ไม่เจอจริง ๆ ค่อยมาถามในบอร์ด

lol

[quote author=Info link=topic=6950.msg64880#msg64880 date=1182616910]
lol

อ่ะฮ่า บางทีการถามเนี่ย มันก็เป็นศิลปะอย่างหนึ่งน่ะครับ
โดยเฉพาะ การถามถึงเทคนิค หรือวิธีทำมาหากินเนี่ย

บอร์ด THT นี้อาจจะต่างจากบอร์ดอื่นๆ ที่ไม่ใช่แค่เพียง ผู้มีความรู้ เอาความรู้มาตอบแค่นั้น
แต่เป็นการตอบชนิด เอาเรื่องทำมาหากิน มาบอกกันเลย

คิดง่ายๆ สมมุติคุณอยากได้สูตรแป้งปาท่องโก๋ กะจะเอาไว้ไปทำขายบ้าง

[quote author=ICOM link=topic=6950.msg64898#msg64898 date=1182653773]
อ่ะฮ่า บางทีการถามเนี่ย มันก็เป็นศิลปะอย่างหนึ่งน่ะครับ
โดยเฉพาะ การถามถึงเทคนิค หรือวิธีทำมาหากินเนี่ย

บอร์ด THT นี้อาจจะต่างจากบอร์ดอื่นๆ ที่ไม่ใช่แค่เพียง ผู้มีความรู้ เอาความรู้มาตอบแค่นั้น
แต่เป็นการตอบชนิด เอาเรื่องทำมาหากิน มาบอกกันเลย

คิดง่ายๆ สมมุติคุณอยากได้สูตรแป้งปาท่องโก๋ กะจะเอาไว้ไปทำขายบ้าง

[quote author=ICOM link=topic=6950.msg64898#msg64898 date=1182653773]

ส่วนบางมาถึงก็ POST ถามเลยโดยที่ไม่ดูอะไร
ก็มักจะได้คำตอบว่า ให้กลับไปค้นใน board ก่อน

คนที่ตอบก็ตอบเรื่องเดิมๆ ซ้ำๆกัน คนมันก็เบื่อเหมือนกัน
ไอพวก POST แบบนี้แหละที่จะทำให้ board ตาย

อืม

ถูกต้องนะครับ :slight_smile:

ระบบการศึกษาเมืองไทยยังไปไม่ทันเขา เพราะไม่ได้เน้นให้นักเรียนค้นคว้าหาคำตอบด้วยตนเองมาก อย่างที่ควรจะเป็น
คงค่อยๆ ดีขึ้นนะครับ

แล้วสักวันบ้านเราจะเจริญ เพราะเยาวชนรู้จักการค้นคว้าหาคำตอบเอง
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนั้นแล ครับ