Google Dark

วันนี้ผมเข้าไปที่ www.google.co.th แล้วตกใจมากเลยหน้าจอกลายเป็นสีดำหมดเลย
พอมาคิดอีกทีสงสัยกูเกิ้ลจะช่วยโลกร้อนโดยลดการใช้ไฟมั้ง
"เราปิดไฟแล้ว คราวนี้ถึงทีคุณบ้าง"
อิอิ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ปิดเซิร์ฟเวอร์ ปิดไฟตึก cat ช่วยกันพวกเรา

วันนี้วันสำคัญครับ

[quote author=mean link=topic=10556.msg102855#msg102855 date=1206725962]
ปิดเซิร์ฟเวอร์ ปิดไฟตึก cat ช่วยกันพวกเรา

ปิดหมดเลย ทำเว็บสำดำมั่ง ( แต่ชอบขวาๆ ) อิอิ

ภาพแบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆ นะครับ

นานที ปีหน

:slight_smile:

แหม่ หากเราทำคงไม่มีใครสนใจ พอเป็น google เปลี่ยนสีหน้าเว็บหน่อยเดียว เป็นข่าว เรทติ้งดีซะด้วย

ใน​วันนี้​ผู้​ใช้​ Google ​ใน​ประ​เทศไทย​จะ​เห็นว่า​เรา​ “ปิดไฟ” ​ที่หน้า​โฮมเพจ

idea เขาเจ๋งแฮะ

พูดถึงวันนี้เราก็น่าจะทำเว็บสีดำๆบางเนอะ

แบบนี้เหรือเปล่าที่เรียกว่า “จอมืด”

ตั้งค่าเพจ google เป็นหน้าแรกของ Browser เจอจอดำ

นึกว่า จอคอมพังสะแล้ว lol

นาย Olive Heffernan นักข่าวจาก Climate Feedback ได้รายงานว่าถ้ากูเกิลและ New York Times ทำการเปลี่ยน Background ของหน้าเว็บจากสีขาวให้เป็นสีดำจะสามารถช่วยให้โลกประหยัดพลังงานมากขึ้น

ถ้าหน้าจอคอมพิวเตอร์แสดงสีขาวทั้งหมดเหมือนกับหน้า Word เปล่า ๆ หรือหน้าเว็บกูเกิลละก็จอภาพจะใช้ 74 วัตต์ในการแสดงผล ในขณะเดียวกันถ้าหน้าจอแสดงสีดำแล้วละก็จะใช้ไฟฟ้าเพียงแค่ 59 วัตต์เท่านั้น

นอกจากนี้เขาได้อ้างอิงถึงงานที่ Mark Ontkush ได้เขียนไว้เกี่ยวกับการทดสอบโดยการให้จอภาพแสดงสีต่าง ๆ ในแต่ละวันแล้วก็วัดจำนวนพลังงานที่ใช้ไปพบว่าถ้ากูเกิลทำการเปลี่ยน Background ของเว็บเป็นสีดำแล้วละก็ทั้งโลกจะสามารถประหยัดพลังงานได้กว่า 750 เมกะวัตต์ต่อชั่วโมงเลยทีเดียว

Wall Street Journal ยังได้ทำการคำนวนออกมาเสริมแล้วพบว่าการทำแบบนี้จะช่วยให้ประหยัดพลังงานถ้าหากใช้จอ CRT มากกว่าการใช้จอ LCD สำหรับการใช้จอ LCD แทบจะไม่พบความแตกต่าง

ตอนนี้เรื่องนี้กลายเป็นการโต้วาทีไปแล้ว สำหรับใครที่เห็นด้วยแล้วละก็สามารถใช้ Blackle แทนการใช้หน้าหลัก Google เองไปก่อนได้

ว่าแต่ว่า Blognone มีแผนเปลี่ยนให้ตัวเอง “เขียวขึ้น” ด้วยเหตุผลนี้เหรอเปล่า อิอิ

ที่มา - Slashdot

ผมว่า ดำอ่านลำบากนะครับ เสียสายตาด้วยแหละ

มันดําแค่หน้าแรกอ่ะ

เข้ามาอ่านกันแล้ว คืนนี้ 2 ทุ่ม อย่าลืมปิดไฟกันด้วยนะครับ จะได้มีส่วนร่วมในการช่วยลดโลกร้อน lol

ถึงบ้านไม่ทันปิดไฟแฮะ

http://www.blackle.com/

อ้างว่า จนถึงตอนนี้ลดการใช้พลังงานไปได้แล้ว 535,210.519 Watt hours ครับ

ป.ล. อันนี้ดำทั้งปีทั้งชาติครับ

ผมพึ่งเห็นว่า google ก็ทำอะไรพลาดได้เหมือนกัน …

ลองหา google earthhour …

link แรกเป็น link ที่โดนลบไปแล้วเนื่องจากจริงๆคงต้องการใช้ en_ie

เดาว่า ทำไปแก้ไป สดๆ …