หัวข้อเด่นวันนี้! Google Blocked by ICT

เนื่องจากทาง ICT ที่ได้รับผิดชอบในการ Block เว็บไซต์ต่างๆ ที่ไม่เหมาะสม
ซึ่งมีเว็บที่ถูก Block ในหมวดหมู่ลามกอนาจาร และเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสม

คราวนี้ ICT ได้ทำการ Block Google Cache Server ซึ่งหลายๆ ส่วนเองยัง
ไม่เข้าใจว่าในการ Block ครั้งนี้เกิดจากอะไร

ถ้าผมได้นับทีมงาน และคณธทำงานของชมรม SEO เพื่อพูดคุยกันในเรื่องนี้
วันที่ 26/5/2549 เวลา 21.00 น. ซึ่งเป็นการพูดคุยผ่านทาง Skype & MSN
โดยผู้ที่สนใจเข้าร่วมขอเชิญได้ที่

Skype ID : ecommedia
MSN ID : ecomhost@hotmail.com

โดยเป็นการนัดพูดคุยเพื่อหาทางแก้ไข และยื่นเรื่องให้ทาง ICT รับทราบ เพื่อแก้ปัญหาต่อไป

อ้างอิงจาก…
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X4402484/X4402484.html
http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=44815

เอาแล้วครับ!! ICT มันเริ่ม Block Google แล้ว!!

http://72.14.203.104/

ตัวนี้เป็น Cache Server ตัวนึงของ Google ครับ ลองกดเข้าดูครับ ถ้าโดน Block มันจะเด้งไปหน้า ICT ทันทีเลย

http://ws.arin.net/cgi-bin/whois.pl?queryinput=72.14.203.104

จากที่ดูความเห็นมาหลายๆคน รู้สึกว่ายังโดนแค่บาง ISP เท่านั้น
ขณะนี้ ของผม ADSL TOT ลิงค์ Pacific โดนไปเรียบร้อยแล้วครับ
ใครที่โดน Block เหมือนกันกรุณาบอก ISP ที่ใช้ด้วยครับ จะได้ Update รายชื่อ

ขอบคุณครับ

หรือหากเพื่อน THT ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมโพสไว้ที่นี่ก็ยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก

true ที่ผมใช้อยู่โดนเต็มๆครับ

ใครพอทราบกลไกการตัดสินว่าจะ block อะไรบ้างไหมครับ

เอาแล้วไงคราวนี้ เรื่องเป็นไงมาไงครับ

เมื่อก่อนเท่าที่ตามดูในเรื่องเหตุผลที่เขา block เว็บที่ให้ข้อมูลของ proxy เขาให้เหตุผลไว้ว่า ผู้ไม่ประสงค์ดี จะใช้ proxy ที่ได้ไปในทางที่ไม่ดี

block แค่บาง ip ครับ
ip ที่ให้มาโดน block แต่ผมเข้าจากหน้าปกติ
มันไปใช้ cache อีก ip นึงก็เข้าได้

แปลว่าคงไม่ได้ตั้งใจ block google cache หรอก ถ้าตั้งใจคง block ทั้งหมดทุก ip

แต่นี่คงมีคนแจ้งไป แล้วเจ้าหน้าที่ก็ใช้สมองอันน้อยนิดที่มีอยู่พิจารณาว่าไม่เหมาะสมแล้วก็ block ซะ
ที่จริงโครงการนี้เป็นโครงการที่ดี ที่จะปกป้องเยาวชน แต่เจ้าหน้าที่ที่เลือกมาปฎิบัติหน้าที่ ก็คงหาได้คุณภาพตามค่าจ้างไม่กี่ตังที่จ้างมา
การจะ block เวบต้อง block ที่ต้นตอ ไม่ใช้ทางผ่าน อย่างที่ ict ทำอยู่ แบบนี้เรียกว่าขี้เกียจ หรือ ทำงานลวกๆ
เข้าใจว่าเวบโป๊เวบไม่ดีมันมีเยอะ แต่ก็ต้องค่อยๆไล่ block ไปทีละเวบตามที่คนแจ้งเข้ามา ไม่ใช้ block ทางผ่านมันซะหมด
เหมือนกับว่าถนนสายนี้ซ่องเยอะก็ปิดถนนมันซะเลยง่ายดีไม่ต้องไปไล่ปิดที่ละร้านแล้่วก็บอกว่าร้านอื่นที่ถูกกฎหมายต้องยอมรับเพื่อส่วนรวม
เหมือนกับที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

ผมก็เข้าไม่ได้ ใช้ เน็ต ADSL Inet เข้าไม่ได้ สงสัยช่วงนี้ ทำไม่ ICT บล็อคกันเก่ง จริงๆๆ เลย บล็อคไม่ดูตามาตาเรือ เลย ครับ

น่าจะโทรไปร้องเรียนสักหน่อยนะครับ เอาแบบ สายไหม้ เลย อิอิอิ

ยกเลิกบริการอินเตอร์เน็ตไปเลยดีกว่ามั้ยครับแบบนี้…

พวกฟรีเมล์ก็ปิดมันให้หมดครับ เพราะเป็นแหล่ง กระจายภาพไม่เหมาะสม

แล้วหันไปส่งจดหมายด้วยนกพิราบแทน

:dry:

อย่างที่พี่แมนว่ามาก็ถูกคัรบ อาจจะเกิดจากการที่ไม่ได้ตั้งใจ
และหวังว่าคงจะแก้ไขในเร็ววันนี้… แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ
บรรทัดฐาน หรือขอบเขตในการ Block แต่ละเว็บไซต์
เป็นธรรมดาที่คนธรรมดาอาจจะไม่เข้าใจหลักการขององค์กร
หรือหน่วยงานรัฐระดับประเทศ… แต่มันก็เป็นหน้าที่ ที่เราจำต้อง
แจกแจกออกมาให้ได้ทราบกันว่า ขอบเขตหรือรุปแบบการทำงาน
มีรายละเอียดอย่างไรบ้าง

ตรวจสอบ แก้ไข โปร่งใส ในกระบวนการดีกว่าครับ

เห็นด้วยในส่วนของการเป็นโครงการที่น่าสนใจครับ และเป็นหน่วยงานเดียว
ที่ทำหน้าที่กำหนดชะตาชีวิตของเว็บไซต์ (ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้ได้)
ฉะนั้น MITC น่าจะมีหน้าที่แจ้งถึงเหตุผลในการ Block ด้วยนะครับ
เพื่อบอกให้ผู้ใช้งานได้ทราบถึงเหตุ และผล… รวมถึงให้มีการปรับตัวแก้ไข
Content ที่ไม่เหมาะสมได้…

ประกาศ ตอนนี้ ICT ได้ทำการแก้ไข Block ดังกล่าวแล้ว จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ คงได้พูดคุยเป็นน้ำย่อยในงานมีตติ้งพรุ่งนี้ครับ
และต้องขอโทษสมาชิกด้วยครับ เดิมทีเดียววันนี้ตั้งใจจะไปฟังเรื่อง FTA
แต่ไม่ตื่นซะงั้น… พลาดโอกาสดีๆ ไปอีกงานอีกแล้วครับ

ปุ๊ก

เดี๋ยวอีกไม่นานอาจมีการบล็อก google ไปจริงๆก็ได้
หลายคนคงรู้ว่า google สามารถใช้มันเป็น proxy แบบรันบนหน้าเว็บ (เข้าเว้บที่ถูกบล็อก

คำเตือนมันฮาดีแฮะ กัวโดนแย่ง BW ซะงั้น

แหม ทำไปได้

ไม่อยากพูดลัดบาล (ขอพิมพ์ไม่ตรงละกัน เหอๆ)ชอบ make dream ให้ประชาชน
ไอ้ซี้ที สร้างมาก็เพื่อmake picture (บอกว่าป้องกันเด็กจากที่ไม่ดี สุดท้ายก็สร้างภาพ เดือดร้อนหมดละไม่ว่า สงสัยพี่แกใช้นักกราฟิคเยอะ 555+)
ไอ้พวก คอ**ชั่น ก็เหมือนกัน มีแต่พวกอยากได้เงินมายื่นคอรอรับกันเป็นแถว แถมกลบข่าวเงียบด้วย (ที่เรื่องกินดินทรายไม่ต้องพูดถึง ขนาดคนเก็บขยะยังกินน้ำมันรถเป้นแกลลอนเลย กั๊กๆ)

เจ๋ง เมืองทายยย