Google app กับ Domain ที่เพิ่งจดใหม่

ผมทำ Google App ผูกโดเมนเอาไว้และได้ตั้งค่า MX เอาไว้แล้วสามารถรับส่งเมล์ได้ปกติแต่ว่าไม่สามารถรับเมล์จาก host อื่นได้เช่น hotmail.com ส่งหา โดเมนที่ผูกกับ google app ได้ปกติแต่เอาโฮสต์ส่งเมล์ผ่านฟอร์ม PHP ไม่สามารถรับเมล์ได้ครับ

แสดงว่า dns ใน host ที่ใช้ส่งนั้น มันชี้ mx ไปไม่ถูกที่ครับ ควรจะชี้ไป google แต่อาจจะชี้เข้าตัวเอง เป็นต้น
ลองตรวจสอบดู

ชี้ถูกครับเพราะ free email ส่งหากันได้ แต่ถ้าส่งผ่าน form php ไปที่เมล์ดังกล่าวมันส่งไปแต่ปลายทางไม่ได้รับครับ

เดาว่าใช้ Directadmin

ให้เข้าไปที่เมนู mx records แล้วเอาเครื่องหมายติ๊กถูกตรง local mail server ออกครับ ไม่งั้นมันส่งอยู่ในเครื่องไม่วิ่งออกข้างนอก

ถ้า dns (resolver) ในเครื่องถูกต้องอย่างที่บอก แสดงว่า php formmail ทำงานผิดปกติครับ

dig domain.com mx

ดูก็จะทราบว่าถูกไหม ไม่งั้นก็ดู log ก็จะทราบ

mail มันวิ่งเข้า box ในเครื่อง ไม่ออกไปไหน
เอา local mail server ออกตามที่คุณแมนบอกเลยครับ