สอบถามเรื่อง Gmail Business ส่งเมล์ผ่าน SMTP แล้วช้ามากๆ

สวัสดีครับ

ผมใช้บริการ Gmail business โดยใช้ Domain เป็นของบริษัทครับ

1. หากส่งผ่านหน้าเว็บ gmail.com ไม่มีปัญหาใช้งานได้ปกติสุขทุกอย่างครับ
  2. หากใช้การส่งแบบ SMTP ที่บริษัทใช้ PrestaShop แล้วใช้ SMTP ในการส่งเมล์ต่างๆ เช่นการ Update สถานะการสั่งซื้อต่างๆ มันช้ามากกว่าจะ Update ให้อันเนื่องมากจาก SMTP ครับ จนบางครั้งขึ้นว่า ไม่สามารถส่งอีเมล์ได้
  3. ผมได้เปลี่ยน SMTP ใน PrestaShop มาใช้ใน host ของบริษัทเอง มันใช้งานได้ปกติและไวด้วยครับ

ปัญหาคือจำเป้นต้องใช้ SMTP Gmail ครับเพราะว่ากันเมลืส่งออกไปลง junk mail ครับ

มีใครพอจะเจออาการนี้บ้างครับ

ใช้พวก Amazon SES , Mailgun อะไรพวกนี้ส่งอีเมลล์แทนการใช้ Gmail SMTP ดีกว่ามั้ยครับ

ปัญหาน่าจะเกิดจาก traffic inter ของตู้ช้า
ลองติดต่อเจ้าของเครื่อง/ตู้ ดูครับ

ทดสอบ ping ไปที smtp ของ gmail ดูครับว่ามี time out หรือเปล่าครับ

ping smtp.gmail.com