ฟังธง ftp ด้วยอะไรดีสุดครับ

หมายถึงปลอดภัยสุดและเร็วพอใช้นะครับ

ตอนนี้เจ้าของ host เริ่มโดน virus เองแล้วครับ
แต่ก่อนใช้แต่ ws ftp รุ่นเก่าๆ หรือไม่ก็ window ftp
แต่ไม่ทันใจ เดี๋ยวนี้เลยพัฒนามาใช้ BitKinex (crack) และ filezilla
เพราะ เร็ว แรงกว่า มาก แต่ได้ข่าวว่า filezilla ไม่ค่อยปลอดภัยอ่ะครับ

แต่รู้สึกว่าจะทำให้เว็บโดน iframe virus อ่ะครับ
ไม่แน่ใจว่าติดเองหรือเกิดจากการย้าย host ให้ลูกค้า

ลักษณะที่โดนคือ iframe แบบซ่อน และ iframe แบบมีขนาด
คือดูก็รู้เลยว่ามี iframe อยู่ตรงนั้น รวมทั้งโดนแก้ encoding ทำให้
แสดงผลแปลกๆ

เลยอยากถามว่าควรเปลี่ยนไปใช้ program ftp อะไรดีครับ
หรือว่าสร้าง ftp account ใหม่ทุกครั้งที่ ftp แล้วลบ account นั้นทิ้งทุกครั้ง
หรือว่าเปลี่ยน port ไปเลยดี จบปัญหา มันคงหา port เองไม่ได้ใช่ไหมครับ

เปลี่ยน port มีปัญหาค่อนข้างมากครับ
ส่วนโปรแกรมผมไม่แน่ใจนะ ส่วนมากถ้าเจ้า virus มันมีอยู่ในเครื่องเราให้โปรแกรมดีขนาดไหนมันก็ติดครับ
ฟันธง iframe นี่ถ้าใครไม่ติดถือว่าเชยนะ

คือผมเป็นผู้ให้บริการ web hosting เลยไม่อยากติดอ่ะครับ
รู้สึกว่ามันจะทำให้ลามไปที่ลูกค้าด้วยครับ แต่ไม่เยอะเท่าไหร่
ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันรึเปล่านะ แต่น่าจะยากครับที่ทำให้เครื่องไม่มี virus
เพราะใช้ทำหลายอย่างนอกจากทำงาน เช่น โหลตบิตอะไรด้วย

ไม่โดนคือเชย :smash:

:smash: :smash: :smash: จริงครับช่วงนี้ระบาดหนักจริงๆ
พอๆ กับแก๊งปาหินเลย

hot hits เลยครับ ^^

ขออยู่แบบ เชยๆ ดีกว่าครับ

ซวยแล้วครับ โดนขึ้น report attack site เลย

ผมว่าตัวไหนๆ ก็คงไม่ปลอดภัยหรอกครับ ถ้าผู้ใช้งานไม่ตรวจสอบเครื่องตัวเอง

จริงๆตอนนี้ผมก็ใช้ filezilla อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ตอนนี้ตัวผมหนีไปใช้ winscp แล้วครับ transfer ผ่าน scp มันซะเลย แต่ให้คุณลูกค้าใช้ไม่ได้ นอกจากจะเปิด shell access ให้ ซึ่งก็สองจิตสองใจอยู่

ทำ sftp อย่างที่คุณ ems เคยมาโพสวิธีทำ

ใช้ filezilla เข้าพอร์ท sftp

ใช้งานเสร็จก็ เคลียร์ login(ปุ่มใกล้ๆ เชื่อมต่อ)

ใช้ chrome / ff + noscript เล่นเว็บ

ลง kaspersky (ที่ผมแจ้งว่าเจอไวรัสเพราะว่าลง kaspersky)

ปิดฟังก์ exec, system ใน php.ini

ปิด cgi (ขั้นหนักก็คอมไฟล์ disable cgi)

แค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้ว ถ้ายังโดนอีกก็…

พูดง่ายๆ ไม่ต้องใช้ ftp บนเครื่องวิน ก็ได้

เวลาจะทำเว็บก็ไปใช้ ubuntu แืทน(ยังไม่อาการหนักขั้นนี้)

จะโดนไวรัส ส่วนมากอยู่ที่การใช้งานของเราครับ

:wink:

ขอบคุณ HostingIDC สำหรับคำแนะนำดีๆ มากๆ ครับ
กระจ่ายเลย

เปลี่ยน port นี้คุยกับลุกค้ายากแน่ๆ บางคนไม่รุ้อะไรเลย ยิ่งไปเปลี่ยนโดยไม่บอกกล่าว อาจจะเกิดเหตุการฆ่ากันตายได้แน่ๆ

เปลี่ย port ทำใหใช้ window ftp ไม่ได้ป่าวครับ บางคนชอบใช้อ่ะ

ผมใช้ filezilla อ่ะครับ ไม่ปลอดภัยเหรอ

ไม่น่าเกียวครับเท่าไหร่ครับ น่าจะเป็นที่ PC ผมโดน virus มากกว่า

ftp ด้วย command prompt

C:\Documents and Settings\Smile>ftp xxxx.com
Connected to xxxx.com.
220 Serv-U FTP Server for WinSock ready…
User (xxxx.com:(none)):

:slight_smile:

ผมว่า virus ใช้วิธีดัก packet มากกว่าครับ
อย่างแรงก็ดัก keyboard

อันนี้ใช้ยากหน่อยแต่ปลอดภัยใช่ป่าวครับ

[quote author=สายลมแสงแดด link=topic=22010.msg208228#msg208228 date=1250583546]
ผมว่า virus ใช้วิธีดัก packet มากกว่าครับ
อย่างแรงก็ดัก keyboard
[/quote]เคยแกะไวรัสบางตัวที่ไปได้มา
มันเล่นหา password file ของ filezilla เลยครับ