สอบถามวิธีแก้ไข ftp เข้าไม่ได้หน่อยครับ

สอบถามวิธีแก้ไข FTP เข้าไม่ได้หน่อยครับ ใครรู้ตอบทีหรือใครเคยเป็นแบบผมบ้าง

ผมจะเข้าไปแก้ไขเว็บ ผ่านทาง FTP โปรแกรม WS_FTP Pro พอเข้าไป ใส่รหัส ลงไปบอกว่า
ชื่อนี้ไม่มีซะงั้น เป็นภาษาอังกฤษ ครับ เลยเข้าไปทางใหม่ เปิด IE แล้วพิมพ์ FTP.ABC.com มัน
เข้าไม่ได้เลยครับ ค้างทันที เลยต้อง กากาบาทออกครับ ใครเคยเป้นหรือรู้วิธีแก้ไขบ้าง ผมลองมา
2 วิธีคือ ย้อนคอมกลับไปตอนที่ยังไม่เกิดปัญหานี้คือ Restore แล้วก็ยัง ลบ แอดเค้าแล้ว เซ็ดใหม่
ก็ยังไม่หายจากอาหการเดิมเลยครับ พอดีสอบถามโฮส เขาก็บอกว่าเข้าได้ ตกลงว่า มันเกิดอะไรขึ้น
ครับ

ปรับ option ftp

[quote author=hidden link=topic=18039.msg170001#msg170001 date=1236579453]
ปรับ option ftp

อันนี้ IE [b]

1. กรณีใช้โปรแกรม Internet Explorer ให้กำหนดค่าการติดตั้งดังนี้
  • ไปที่เมนู Tool - > internet option - > Advanced - > ไปเอาคลิ้กหน้า Use Passive FTP (for firewall and DSL modem compatibility) ออกด้วยค่ะ[/b]
  1. กรณีใช้โปรแกรม Window Commander ให้ลบ user ทั้งหมดแล้วทำการสร้าง user connect ใหม่ แล้วให้เอาคลิ้กหน้า Use passive mode for transfers (like a WWW Browser) ออกด้วยค่ะ
  2. กรณีใช้โปรแกรม Cute FTP ให้กำหนดแต่ละ user ดังนี้ คลิ้กขวาที่ user เลือก type - > Data connect type เลือก use port แล้วตอบ Ok ก็จะสามารถใช้งานได้ค่ะ
  3. กรณีใช้โปรแกรม FileZilla ให้กำหนดแต่ละ user ดังนี้ File - > Site manager - > เลือก user ที่ต้องการ เลือก Advance ด้านล่าง ตรง passive transfer mode settings ให้เลือก use active mode แล้วตอบ Ok ก็จะสามารถใช้งานได้ค่ะ

http://www.skho.moph.go.th/forum/viewtopic.php?t=234&sid=be13e798fffe0edee74aa52125e8de6f

ที่แนะนำแบบนี้เพราะว่า เคยเป็น ก็ใช้วิธีนี้แล้วใช้งานได้ปกติ
หากใช้งานไม่ได้ คงต้องรอท่านอื่นมาแนะนำค่ะ

[quote author=hidden link=topic=18039.msg170011#msg170011 date=1236581803]
อันนี้ IE [b]

1. กรณีใช้โปรแกรม Internet Explorer ให้กำหนดค่าการติดตั้งดังนี้
  • ไปที่เมนู Tool - > internet option - > Advanced - > ไปเอาคลิ้กหน้า Use Passive FTP (for firewall and DSL modem compatibility) ออกด้วยค่ะ[/b]
  1. กรณีใช้โปรแกรม Window Commander ให้ลบ user ทั้งหมดแล้วทำการสร้าง user connect ใหม่ แล้วให้เอาคลิ้กหน้า Use passive mode for transfers (like a WWW Browser) ออกด้วยค่ะ
  2. กรณีใช้โปรแกรม Cute FTP ให้กำหนดแต่ละ user ดังนี้ คลิ้กขวาที่ user เลือก type - > Data connect type เลือก use port แล้วตอบ Ok ก็จะสามารถใช้งานได้ค่ะ
  3. กรณีใช้โปรแกรม FileZilla ให้กำหนดแต่ละ user ดังนี้ File - > Site manager - > เลือก user ที่ต้องการ เลือก Advance ด้านล่าง ตรง passive transfer mode settings ให้เลือก use active mode แล้วตอบ Ok ก็จะสามารถใช้งานได้ค่ะ

http://www.skho.moph.go.th/forum/viewtopic.php?t=234&sid=be13e798fffe0edee74aa52125e8de6f

ที่แนะนำแบบนี้เพราะว่า เคยเป็น ก็ใช้วิธีนี้แล้วใช้งานได้ปกติ
หากใช้งานไม่ได้ คงต้องรอท่านอื่นมาแนะนำค่ะ

ทีนี้ลองออกแล้วเข้าไปใหม่ (ie) ปรากฎว่าค้างเหมือนเดิมอีกแล้ว …

ลองทดลอง ออกจากการ connect internet แล้วเข้าใหม่ดูครับ
restart router ดูซักทีครับ

ผมพบว่า ผมไปสมัคร เว็บฟรีดู ได้ FTP.มาลองเอามาใช้ ก็เข้าได้หมดทุกโปรแกรม
ไม่ค้างเลย มีแต่ โดเมน mumdochata.com นี่เหละครับ มีปัญหา ทางโฮสบอกว่าเข้าได้
ผมเข้าไม่ได้แต่อันอื่นก็เข้าได้ตามปกติ ผมอยากทราบว่า ผมโดนแบน รึเปล่า หรือว่าผมควร
เปลี่ยน โฮสดีครับ ไปอยู่ที่อื่นดีกว่ามั้ย พอดีโฮสจะหมดอายุเดือนเมษานี้พอดีเลย

ลองแล้วครับ เฮ่อ … ไม่ได้ผลครับ

ผมลองแล้วก็เข้าได้ปรกตินะครับ แต่ไม่มี user pass เลยลองให้ไม่ได้ แต่ลอง Connect ดูก็ปรกติ ดีนะครับ

lol

งั้นผมจะให้รหัสคุณดู ว่าจะเข้าได้ไหม ใน PM

เข้าได้ครับ ลอง upload file ขึ้นไปทิ้งไวหน่อยนึง

เข้าได้แล้ว ค้นพบด้วยตัวเอง ผมไปตั้งแอดเค้าต่อเน็ตเปิด Firewall น่ะครับ
ตอนนี้ผมปิดมันแล้วไชโย ทำได้แล้ว แต่ไฟล์ที่คุณให้เป็นไวรัสรึเปล่า … ลบแล้ว

ยินดีด้วยครับ

File ผมไม่ใช่ virus น้า ลบทิ้งได้ครับ

ลอง ping ดูก่อนครับว่ามันหา IP เจอหรือเปล่า