เข้า ftp ไม่ได้ อาการแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ

ลองใช้ filezilla connect ftp เข้าไป เจอ error แบบนี้ครับ

สถานะ: Connection attempt failed with “ECONNREFUSED - Connection refused by server”.
ผิดพลาด: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยังแม่ข่าย
สถานะ: กำลังรอเพื่อลองหใม่
สถานะ: Resolving address of ftp.abc.com
สถานะ: Connecting to xx.xx.xx.xx:21…
สถานะ: Connection attempt failed with “ECONNREFUSED - Connection refused by server”.
ผิดพลาด: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยังแม่ข่าย

เป็นที่เครื่องเซิฟเวอร์ใช่ไหมครับ เซิฟเวอร์เค้าตั้งค่าอะไรผิด หรือมีปัญหาอะไรครับ หรือว่าเค้าบล๊อคไอพีเรา คอนโทรลพาแนลเป็นแบบ directadmin port 31313 ไม่ใช่ 2222 ผมเลยลองมั่วๆดูโดย connect เข้าไปที่ 31313 ได้ผลแบบนี้

สถานะ: เชื่อมต่อสำเร็จ กำลังรอข้อความต้อนรับ
ผิดพลาด: การเชื่อมต่อหมดเวลา
สถานะ: Connecting to xx.xx.xx.xx:31313…
สถานะ: เชื่อมต่อสำเร็จ กำลังรอข้อความต้อนรับ
ผิดพลาด: การเชื่อมต่อหมดเวลา
สถานะ: Connecting to xx.xx.xx.xx:31313…

เข้า ftp ไม่ได้ แต่สามารถเข้าหน้าเว็บไซต์และ control panel ได้ตามปกติครับ

ติดต่อผู้ให้บริการหรือยังครับ

ใช้ftpตัวอื่นได้หรือป่าวครับระวังเส้นผมบังภูเขานะ

ftp service ยังไม่ถูกเปิดหรือเปล่าครับ ไม่ก็ port 21 มีปัญหา

ปกติจะใช้ wsftp

ลองปิด passive mode ดูครับ ว่าแต่ใช้ filezilla version ไหนครับ

filezilla 3.1.0.1 ครับ โหลดเมื่อคืนนี้

ตรง Edit->Settings->Connection->FTP ตรง Transfer mode ให้เปลี่ยนเป็น Active mode หรือเชคตรง fall back to another transfer mode

ตั้งค่าแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ แต่ก็ขอบคุณที่พยายามช่วยเหลือนะครับ ท่าทาง ftp จะมีปัญหาจริงๆแล้ว

ftp server ปลายทาง “ล่ม” ครับ

connection refused

งั้นเดี๋ยวจะลองรอดูอีกสักระยะครับ เพราะกว่าจะติดต่อเจ้าของเครื่องได้ก็คงจะดึกๆ ใจร่มๆไว้ :dgrin:

ไม่ ftp down ก็โดน block ip (เฉพาะ

เค้ามีพอร์ตพิเศษที่ไม่ใช่ 21 31313 แต่พอดีลืมแจ้งให้ลูกค้าทราบมาทางเมล ก็เลยไม่รู้กัน ตอนนี้ก็ปัญหานี้ได้รับการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ