Ftp ผมค้างอ่ะครับ ต้องล็อกออฟวินโดว์ตลอด ถึงจะเข้าใหม่ได้

ผมไปเช่า dedicated server มาครับ

แล้ว FTP ผมค้างอ่ะครับ เวลาอัพไฟล์ไปได้สักพัก ก็ขะขึ้น Timeout ปิดโปรแกรม ต่อเน็ตใหม่ก็ไม่ได้

ต้องล็อกออฟวินโดว์ตลอด ถึงจะเข้าใหม่ได้ เป็นเฉพาะเว็บที่อยู่ในเซิฟผมเท่านั้นครับ

ผมงงครับ ใช้ของ hostgator มา ก็ไม่เห็นมีปัญหา อัพไฟลืเป็นพันๆ ไฟล์ ยังไม่ค้างเลยครับ

มันเกี่ยวกับคนเซ็ตระบบของเซิฟเว่อร์ป่ะครับ

ตกลงจะปรึกษาปัญหา เพื่อให้เพื่อนๆช่วยแก้ไข หรือจะประกาศหาโฮสใหม่ดีครับ
เพราะห้องนี้ ห้ามโฆษณาน่ะ เพื่อนๆจะมาเสนอให้บริการก็จะลำบากใจเพราะผิดเงื่อนไขของห้อง

ถ้าจะหาโฮสใหม่ แนะนำไปโพสที่ห้อง Related Offers & Requests ครับ

[quote author=ICOM link=topic=12631.msg123127#msg123127 date=1217298833]
ตกลงจะปรึกษาปัญหา เพื่อให้เพื่อนๆช่วยแก้ไข หรือจะประกาศหาโฮสใหม่ดีครับ
เพราะห้องนี้ ห้ามโฆษณาน่ะ เพื่อนๆจะมาเสนอให้บริการก็จะลำบากใจเพราะผิดเงื่อนไขของห้อง

ถ้าจะหาโฮสใหม่ แนะนำไปโพสที่ห้อง Related Offers & Requests ครับ

PM มาก้ได้ครับ ขอโทษทีครับ

แต่จริงๆ อยากถามเรื่อง FTP แหละครับ เรื่องขายของไว้ทีหลังครับ

[quote author=artspeedz link=topic=12631.msg123125#msg123125 date=1217295867]
ผมไปเช่า dedicated server มาครับ

[color=red]แล้ว FTP ผมค้างอ่ะครับ เวลาอัพไฟล์ไปได้สักพัก ก็ขะขึ้น Timeout ปิดโปรแกรม ต่อเน็ตใหม่ก็ไม่ได้

ต้องล็อกออฟวินโดว์ตลอด ถึงจะเข้าใหม่ได้ เป็นเฉพาะเว็บที่อยู่ในเซิฟผมเท่านั้นครับ[/color]

ผมงงครับ ใช้ของ hostgator มา ก็ไม่เห็นมีปัญหา อัพไฟลืเป็นพันๆ ไฟล์ ยังไม่ค้างเลยครับ

มันเกี่ยวกับคนเซ็ตระบบของเซิฟเว่อร์ป่ะครับ

ลืมถามข้อมูลไปอย่าง ใช้โปรแกรมอะไร ftp ครับ
ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูหรือยัง ผมเคยเจอเจ้า WS_FTP pro เขาเกเร เลยมาใช้ FileZilla แทนเดี๋ยวนี้ติดใจเลยครับ

ลอง 2 เครื่องแล้วครับผม

ผมใช้ cuteftp กับ wsftp ครับ เหมือนกันเลย

จะว่าไปตั้งค่าโปรแรกมผิดก็ไม่ใช่ เพราะอีกเซิฟนึงก็อัพได้ปกติ

ตรวจสอบดู log ของ ftp server หรือยังครับว่าเกิดอะไรขึ้น

มันก็จะบอกว่า timeout ครับ

FTP ไฟล์ขนาดใหญ่แค่ไหนครับ

อัพแค่ php สคริปต์เองครับ คือใช้ที่ไหนๆ มาก็ไม่เคยเจอแบบนี้

Connect Passive Mode รึเปล่าครับ

ผมเคยเจอะปัญหาแบบนี้นะครับแก้ไขทุกอย่างหาปัญหาแทบตายแต่สุดท้ายมาเจอะว่าถ้าใช้เน็ต tot tt&t อัพได้ แต่ใช้เน็ต true อัพแล้วติดเป็นพักๆลูกค้าที่ใช้ true hip เป็นหมดแต่ true business ไม่เป็น ก็เลยโทรไปแจ้งทรู ไม่กี่วันก็หายครับ

อย่างแรกที่จะเช็คง่ายกว่าคือ หาเพื่อน ๆ ที่อยู่กันห่าง ๆ หน่อย แล้วให้เค้าช่วย ftp ดูให้ครับ
ถ้าเค้า ftp ได้ก็คือเป็นที่ net ฝั่งคุณ

ต้องทดสอบด้วย username password เดียวกันไฟล์เดียวกัน แค่ต่างเน้ตกันน่ะครับ

ลองดู ftp log กับ netstat ครับ
และตอนที่ค้าง ลอง ping ดูครับว่าได้เปล่า
กับลองเข้าทางอื่นนอกจาก ftp ดูด้วยครับ เช่น เปิดเว็บ เช็คเมล์ ว่าได้เปล่า

ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน ปัญหาเป็นที่เครื่องผมเอง เพราะเครื่องน้องที่อยู่ใน lan เข้าได้ปกติ ในช่วงที่ผมเข้าไม่ได้

[quote author=artspeedz link=topic=12631.msg123136#msg123136 date=1217299939]
มันก็จะบอกว่า timeout ครับ