สอบถามเกี่ยวกับการทำ FTP Server

สอบถามนิดหนึ่งครับ

ผมอยากทำ FTP Server ผู้ใช้งานประมาณ 30 คน/ต่อเครื่อง (จากภายนอกเข้ามา)

• HDD ผมสามารถใช้ของทั่ว ๆ ไปได้ไหมครับ (เกรด Desktop หรืออะไรพวกนี้)
  • ถ้าเป็น Centos ลง DA กับพวกเครื่อง N40L นี้ไหวไหมครับ หรือว่า แนะนำเป็นพวก software nas มากกว่า คือว่า custom เองดีกว่าครับ
  • ไม่แน่ใจผู้ให้บรการ Hosting ส่วนใหญ่ เวลา Backup นี้เขาต้องการใช้งานแค่ FTP หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องการใช้งานอย่างอื่นด้วย
  • สายนี้ ใช้แค่สาย 100 / share พอไหมครับ คือผมกะว่า วันหนึ่ง bandwidth เฉลี่ยนไม่เกิดพื้นที่ที่ให้ครับ เช่น พื้นที่ 50GB ก็ให้ bandwidth เดือนหนึ่ง 30*50GB ครับ

คือผมอยากทำ บริการฝาก “file backup” ไม่แน่ใจพวกพี่ๆ มีข้อเสนออย่างไรบ้างครับ

อีกอย่า ถามตรง ๆ เลยครับ มีพี่ ๆ คนไหนสนใจใช้บริการแบบนี้บ้างไหมครับ

:875328cc::875328cc:

แล้วแต่ Load ครับ ว่ามากน้อยแค่ไหน ถ้าจะเอาแบบใช้กระหน่ำเต็ม 1 Gbps 24 ชั่วโมง อย่างนี้ Harddisk ทั่วไปก็อาจจะมีโอกาสเสียได้เยอะกว่าครับ

ถ้าเอาแค่ 100Mbps upload/download 50GB ก็เป็นชั่วโมงได้มั้งครับ แล้วถ้าบอกว่า 30 user ก็ คือต้องมี 30 ก็หารกันไปอีกครับ

ปัจจัยอีกอย่างคือ net ของลูกค้าครับ

ขอบคุณมากครับ

คาดว่าเจาตลาดพวก ทำ Hosting Provider ครับ สงสัยต้อใช้ถึง 100mb สายตรงแน่ๆ เลย (อีกอย่าง ไม่มีพวกคนที่ทำ Hosting Provider จะสนใจหรือเปล่า ห้าๆๆๆ)

ตอนนี้ผมใช้ทำ backup ภายในนะครับ ต้อง 1Gbps ครับ ไม่งั้นกว่าจะ upload เสร็จมันจะไปกินเวลาปกติ ทำให้ server ช้ากว่าปกติครับ

โอ๊ๆๆๆๆ ภายใน 1GB คิดแล้วเศร้าเบ้ย :485c3a61:

ส่วนมากผู้ให้บริการ colo ทำไว้ในตู้เลยครับ มาวิ่งข้ามตู้ ข้าม idc ไม่เวิร์คหรอกครับ รบกวน bw การใช้งานเว็บปกติด้วย

ชัดเจน!!!:33c4b951:

ใช่ครับ ใช้ switch ภายในเป็น 1Gbps เร็วกว่าที่จะวิ่งออกภายนอกเยอะครับ

ผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกัน เอา NAS ไปตั้งไว้ในตู้เลย 1 Gbps ข้อมูลต่อวันราวๆ 200 GB ใช้เวลาเกือบ 3 ชั่วโมงครับ (หลายเครื่อง พร้อมๆ กัน)