FTP จาก Serv-U ใช้ภาษาไทยไม่ได้ครับ

ลองผ่าน HTTP ก็อ่านไทยได้ปกตินะครับ

แต่พอผ่าน FTP กลายเป็นภาษาต่างดาวไปซ๊ะงั้น

ใช้โปรแกรม Serv-U V.8.2.0.1 ครับผม

ต้องตั้งค่าเป็น unicode filename อะครับ

มันอยู่ส่วนไหนของโปรแกรมเหรอครับไอซ์

ไม่เคยใช้ server ฝั่ง windows ครับ - -’

Windows 2003 Server ตั้ง Default Language ให้เป็นไทยหรือยังครับ หรือลอง ftp ตัวอื่นหรือยังครับ(ผมใช้ filezilla อยู่ ก็ใช้งานได้ปรกตินะครับสำหรับภาษาไทย)

ใช้ windows ทำไมไม่ใช้ IIS ครับ

ใช้ Windows Web Server 2008 R2 ครับวิว

ลงไทยหมดแล้ว

กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนแวทางให้ครับ

ลองเปลี่ยนโปรแกรมหรือเวอร์ชันหรือยังครับ ลองตัวใหม่ๆหนะครับ(ตัวเก่าอาจจะยังไม่ support win2008 ครับ)

เออเร่อที่แค๊บมาให้ดูนี่ มาจากโปรแกรมอะไรเหรอครับ

หน้าเว็บครับผม

ตอนนี้ผมเอาออกและ ใช้ AppServer มาโหลดผ่านหน้าเว็บเอาเลย

Remove

เท่าที่ผมเคยลองใช้งานมา serv-u รุ่นเก่าจะตั้งค่า+ใช้งานได้ดีกว่าครับ
ผมใช้เวอร์ชั่น 6.3 อยู่ครับลองไปหาเวอร์ชั่นเก่าๆใช้ดู (แต่ไม่รู้จะใช้กับ win2008 ได้ไหม)

ไม่เกี่ยวหรอกครับ ที่เครื่องผมก็รัน Serv-U อยู่ ตัวเดียวกันเลย
เครื่องผมใช้ Win 7 64 Bit
เครื่องเซิฟใช้ Win Server 2008 64 Bit
เข้าที่เครื่องผมภาษาไทยใช้ได้ครับ

อาการนี้เท่าที่เคยเจอแต่เป็น window อื่นคือยังไม่ได้ลง font ไทยที่เครื่องครับ
ต้องลองดูว่าถ้าให้คนอื่นเปิดดูแล้วยังเป็นภาษาต่างดาวอยู่ไหม
ถ้ายังเป็นอยู่ก็น่าจะเป็นที่เครื่องนั้นล่ะครับ :slight_smile:

ก็แล้วแต่ละกัน ก็ผมใช้วิธีนี้โหลดไฟล์ภาษาไทยจาก Filezilla ftp server อยู่อ่ะ ดั้งเดิมมันจะอ่านภาษาไทยเป็นยึกยือ ทำแบบนี้แล้วมันหาย