ส่งไฟล์ Ftp ไม่ได้ เป็นเฉพาะ Reseller level ใน Direct Admin

ลูกค้าแจ้งมาว่า ftp ไม่ได้ มันฟ้องว่า มีไฟล์ซ้้ำ ทั้ง ไม่มีไฟล์ซ้ำๆและพอกดทับ มันวิ่งไป ขนาด 0 ไบต์ครับ สังเกตเป็นเฉพาะ reseller level ของ Direct Admin ผู้รู้ทราบมั้ยครับเป็นเพราะอะไร

ไฟล์แนบ เป็นคำเตือนที่แจ้งว่ามีไฟล์ซ้ำ ทั้งๆมันไม่ซ้ำ

พื้นที่เต็มหรือป่าวครับ (คุ้นว่าเคยเจอ) หรืออีกกรณีคือ ผมเคยเครื่องดับ เพราะไฟดับ

แล้ว ระบบมันเห็นว่ามี แต่เราไม่เห็นว่ามี

ส่วนที่มี ไฟล์ซํ้า reseller level จะมี user level พ่วงด้วยนะครับ

ดังนั้น reseller level กับ user level จึงเป็น อันเดียวกัน กรณี user เดียวกัน

พืนที่ไม่เต็มนะครับ

สังเกตก่อนอับ ฝั่ง Server จะไม่มีไฟล์ทีจะอับ แต่พออับกลับฟ้องว่ามันซ้ำ ไฟล์ฝั่ง Server ขนาด 0 byte

ลองตรวจสอบ chown ดูครับ อาจจะเกี่ยว

ใช้ FTP User ไหนก็ chown ตามนั้นครับ

(ผมไม่รู้นะ ผมเดา ^^)

เข้าสิทธิ์ root (SSH) แล้วตรวจสอบพวก Owner ไฟล์ Group ไฟล์ มันเป็นของ user ที่ใช้ FTP เข้าไปใช้งานถูกต้องป่าว ถ้า root เป็นเจ้าของไฟล์ user ทั่วไปจะไม่เห็นไฟล์ ให้ปรับค่าเจ้าของไฟล์ chown แก้ไขให้เป็นของ user ที่ถูกต้องให้หมด

ดูที่แทบรายงานสถานะอัพโหลดด้านล่างอ่ะครับ ถ้าขึ้นประมาณว่า permission denie ก็แสดงว่าเป็นที่สิทธิแล้วล่ะครับ

Quota ของ user นั้นเต็มครับ

ถ้า quota ไม่เต็ม ก็กำหนดสิทธิ์ไว้ให้ owner เขียนไม่ได้

เวลา ftp ไม่ได้ลองดู error ที่มันแจ้งในแถบ log ของโปรแกรม ftp ครับ

ในกรณีนี้ upload ขึ้นไปมี 0 byte คาดว่าไม่น่าเป็นที่ permission

ผมเลยฟันธงว่าเป็นที่quota ครับ