FreeNAS สุดยอดมาก

หากจะทำ Network Storage ขนาดใหญ่… นี่เลยครับ

http://www.thaifreebsd.org/forums/index.php/topic,1132.0.html

แฮะๆๆเคยเข้าไปอ่านให้งงเล่นครับ
thaifreebsd.com นี่ยอมสมัครเพื่อเรื่องนี้เลยนะ

เห็นพี่มาแนะนำบ่อยๆ แต่ต้องสมัครไปอ่าน
น่าเบื่อมากๆ เลยครับ… แต่ก็สมัครแล้วล่ะ

เข้ามาอ่านแล้ว… ได้แก้ไขแล้วครับท่านปุ๊ก ผมกำหนดสิทธิบอร์ดผิด ต้องกำหนดสิทธิสมาชิกอ่านะ…
ทำผิดเองครับ ไม่ได้ตั้งใจ โปรดให้อภัยกันครับ

ชื่อ thaifreebsd.org นะครับ ชื่อผิดครับ แห่ะๆ

FreeNAS ไม่ผิดหวัง… คนที่ฝันอยากจะมี RAID 1 หรือ RAID 5 มีให้ใช้ได้เลยโดยไม่ยากเย็นอะไรครับ แต่ผมไม่ไช้ raid software ครับ

งานหลัก…เอามาทำ Server Backup ที่รองรับ NFS กับ FTP และที่กำลังหันมาใช้ก็ RSYNCD ครับ
สำหรับ RSYNCD นี่ดีสุดในการเชื่อมต่อเซอร์ฟเวอร์เข้าด้วยกัน ทำงานร่วมกับ crontab เพื่อนๆน่าจะนึกภาพออกนะครับ

การใช้งานไม่ยากอะไรเลยครับ ไป download ISO มาลงแผ่น…
แล้วก็ boot จากแผ่น เลือกข้อ (7) --> (2) ตอบ acd0 --> Enter เสร็จพิธี
แล้วไปกำหนด IP Address ข้อ (2) แล้วกดข้อ (5) reboot เครื่อง…
แล้วก็เข้า webadmin freenas ได้เลย ให้ดาวน์โหลดคู่มือ pdf มาอ่านประกอบ

พึ่งได้ใช้งานครับ… เวอร์ชั่นล่าสุดมีระบบ backup ตัวเองสร้างไว้ให้เราทำได้ครับ

สำหรับท่านที่ใช้ DirectAdmin สบายเลยครับ… ให้ทำ backup to FTP แบบ Fullback จาก DA ได้เลย
ชีวิตจะหายใจสบายขึ้นเยอะครับ

ปรับมาใช้ NFS กันตามแต่ความต้องการ
หากจะ Sync ทั้งเครื่อง ก็ใช้ RSYNC ได้
หากต้องการแชร์ให้ Windows Server มาใช้งานทำ backup ก็ทำได้ ผ่าน SAMBA หรือ CIFS ได้จะดีที่สุด

ความเสถียร…น่าเชื่อถือ เพราะใช้ kernel stable 6.1 การ upgrade ทำผ่านระบบ GUI มองภาพรวมว่าเป็น ROM IMAGE ครับ

อ่าน Roadmap แล้วยิ้มเลย…