มีด้วยเหรอ freecounter ที่ไว้แปะเว็บหลอกว่ามีคน online อยู่เป็นพันคน

เห็นเพื่อนมันบอกมา ว่าไม่เอาพวก fake counter มาแปะในเว็บ ให้ดูเหมือนว่ามีคน online ขณะนั้นเป็นพันๆ คน
มีจริงหรือเปล่าครับ

โดยส่วนตัว ไม่เคยใช้ครับ

แต่… มีแน่ๆ แล้วแต่เว็บ แล้วแต่ว่าจะทำอย่างไร ทำได้ทั้งนั้นครับ ก็แค่ตัวเลข

:slight_smile:

ทำได้ง่ายๆ แต่จะทำไปเพื่ออะไร?

ปั่นเอาได้ครับผมก็เคยปั่น

จากที่เข้าใจที่เพื่อนบอกมา เป็นโชว์ Who’s Online
ประมาณว่า set range ได้ว่าให้สุ่มโชว์ 1000-1500 คน แล้วมันก็จะสุ่มไปเรื่อย
ให้ดูเหมือนเยอะ หลอกคนว่าเว็บฉันเปิดใหม่ก็แจ่มแจ๋ว

มันเป็นหลักจิตวิทยาอย่างนึงครับ

อาจเป็นเหตุผล หลายๆอย่าง เค้าอาจะติดหลอกผู้ที่จะมาลงโฆษณาก้อเป็นได้ครับ

free counter web stat ของดีก็มีครับ แต่ในหลัการต้องเช็คด้วยว่า ในช่วงเวลานั้น อาจจะประมาน 30 นาที… เป็น ip เดิมเข้ามาหรือเปล่า ไม่ใช่นับทุกๆ ip โดยไม่ได้เช็ค ip หรือ ฝัง cookie สำหรับเช็คครับ

counter แบบนั้นอาจจะเป็นนับรวมไปเรื่อยๆ ไม่ได้แบบ 24 ชม. แล้ว reset counter ใหม่…

ก็ไม่ได้หลอกหรอกครับ แต่ไม่รู้จะติดไปทำไมเหมือนกัน ความจริงนำ log web stat ส่งให้ผู้ที่จะลงโฆษณาก็ได้ครับ เช็คได้มากกว่าเยอะครับ