พื้นที่แสดงไม่ตรงใน Freebsd

สวัสดีครับ

มีปัญหาว่า /var ผมเต็มและพอลบข้อมูลออก /var ก็ยังติดลบเหมือนเดิมพอคราวนี้ยิ่งลบข้อมูลมันก็ยิ่งติดลบเข้าไปอีกพอเช็คขนาดจริงๆ ใน /var มันใช้งานแค่ 3.2G เองแต่ทำไมใน system แสดงเยอะเกินกว่าที่เป็นจริงครับ

ผมใช้ Freebsd 6.2 + DA ครับรบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

server1: /root# df -h
Filesystem

ลอง reboot ดู

ขอบคุณครับ ลองแล้วครับไม่หาย

ลองเช็คดูครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม

ขอบคุณครับ
ผมก็เอา log ออกหมดไปแล้วล่ะครับแค่พอใช้ df -h /var มันใช้ไปขนาดเวอร์เกินพอไปเช็คใน /var จริงๆขนาดมันน้อยกว่าที่ระบบแสดงตั้งเยอะครับ

เข้า single user แล้ว fsck -y /var ดูยังครับ

ขอบคุณมากครับพี่แมน ได้และครับตามที่พี่แมนบอกเลยครับ

ถ้าไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง มีวิธีสั่งรีบูตแล้วให้ fsck ได้ไหมครับ

ได้แล้วครับ คือใช้คำสั่งนี้ได้เลย # fsck /var