อยากทำ free hosting

มันต้องทำยังไงครับ ต้องเรียนรู้ในเรื่องไหนบ้าง
ขอคำแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ

-รู้เรื่องการจัดการระบบ ของ server ไหม
-มีเครื่องเอง วาง colo หรือ เช่าเขายังไง

เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยว ท่านอื่นมาต่ออีกยาวครับ

• ขอเสริมเรื่องประโยชน์ของผู้ใช้ที่จะได้รับ ต้องมีประโยชน์กับตลาดที่จะเจาะจริงๆ
  • อยากให้มองเรื่องรายได้ด้วยนะครับ ทำไปจะได้มีกำลังใจทำ

… อื่นๆ อีกเยอะ …

:smash:

อันดับแรก มีตังค์
อันดับสอง มีคนทำ (ให้…หากทำเองไม่ได้ …ดูจากคำถามยังต้องเรียนรู้อีกพอสมควร)

[quote author=SiamVPS link=topic=8465.msg81142#msg81142 date=1193744406]

เรื่องนี้ต้องคุยกับคุณ pook ครับ
ประสบการณ์โชคโชนเลยทีเดียว

lol

ว่าแต่ boxchart ตอนนี้ก็ยังคงอยู่ใน ma mode ครับ

ดีนะครับ

ปล.อยากทำเหมือนกันครับ แต่เงินผมไม่เหลือใช้ครับ

เอ้อลืมboxchartไปเลย ยังไม่เปิดอีกหรอนี่

[quote author=bunpot link=topic=8465.msg81151#msg81151 date=1193750503]
เรื่องนี้ต้องคุยกับคุณ pook ครับ
ประสบการณ์โชคโชนเลยทีเดียว
lol[/quote]

อยากตอบจังครับ แต่กลัวน้องเค้าจะถอดใจซะก่อน
ยังไงขอตอบคร่าวๆ สักนิดหน่อยในการทำฟรีโฮสนะครับ

ก่อนอื่นเลยคงต้องมองเรื่องระบบเป็นหลัก เพราะทำดีเต็มที่เสมอตัว
หากมองอีกอย่างก็คือ เราได้สร้างโอกาสให้กับหลายๆ คน ที่ผ่านมา
ผมก็ได้กำลังใจจากจุดนี้แหละมาช่วย แต่กำลังใจกับปัญหาที่ตามมา
มันคนละเรื่องกันเลย ตอนนี้ก็เลยขอหยุดสภาพ ขออยู่ดูแลครอบครัว
ที่บ้านดีกว่าต้องให้ครอบครัวไปส่งข้าวที่คุก หรือมีคดีเกิดขึ้นครับ

1. ควรหา biz model รองรับให้ชัดเจนนะครับ เพราะอะไร
    เพราะเงินลงทุนในการดำเนินงานนั้นสำคัญมากๆ เพราะทุกอย่าง
    เป้นค่าใช้จ่ายทั้งหมด (ที่ผมทำ boxchart มาหากตีเป็นเม็ดเงิน
    ก็เป็นหลักแสนเลยเหมอืนกัน เปิดมา 2 รอบ รอบละแสนกว่าบาท)

2. การป้องกันตนเอง ควรมีระบบการตรวจสอบที่ชัดเจน
    เรื่องระบบการตรวจสอบเองผมก็คิดไว้แล้วว่ามันทำได้
    การสมัครยากขึ้นหน่อย แต่เชื่อว่าก็ยังมีคนที่ต้องการจริงๆ ครับ
    fax / mail / sms - ทุกอย่างคือต้นทุนทั้งนั้น
    การตรวจสอบหากมีคดีความเกิดขึ้น อาจจะมีจดหมายเชิญตัว
    ไปให้ปากคำ แล้วแต่ความละเอียดถี่ถ้วนในการตรวจสอบ

3. ความสำคัญของข้อมูล อย่าคิดว่ามันเป็นเพียงฟรีโฮสติ้ง
    มันสะท้อนกลับมายังระบบการทำงานของเราชัดเจน user
    อาจจะไม่ได้มองว่าเบื้องหลังเป้นยังไง สนแค่ว่าใช้ได้หรือไม่ต่างหาก
    (บางคน บางกลุ่มเท่านั้น แต่กำลังใจหดหายน่าดู)

4. งบประมาณการดำเนินงาน ของผมเองขนาดต้นทุนทุกอย่าง
    แบกไว้เองทั้งหมด แต่จนท้ายที่สุดก็ต้องขอหยุดบทบาทตัวเองไปก่อน
    มันสอดคล้องมาจากข้อ 1. เลยครับ

5. เรื่องอื่นๆ เช่น เวลา, ปัญหา, การช่วยเหลือ, ระบบสมาชิก
    เครื่อง, การบำรุงรักษา, การเติบโต ฯลฯ เหล่านี้เป็นเหตุอื่น ๆ
    ซึ่งจะพาไปสู้ความสำเร็จ หรือต้องยุติบทบาทไปก่อน และล่าสุด
    อย่าลืมเรื่อง พรบ. นะครับ ผมห่วงมากๆ ไม่อยากเป็น Case Study เลย

ท้ายนี้อยากฝากไว้ครับ ผมสนับสนุนให้หลายๆ คนเข้ามาทำครับ
ส่วนนึงมันเป็นงานเพื่อสังคม ตอนที่ผมเปิดฟรีโฮสติ้งขึ้นมาเพราะ
อยากตอบแทนสังคม เพราะผมเองนี่ได้โอกาสจากฟรีเว็บโฮสติ้ง
อาจจะเหมือนกันหลายๆ ท่านที่ทดลองจากฟรีโฮสติ้ง เช่น F2S.com

เมื่อผ่านจุดนี้ไปแล้วเห็นน้องๆ เพื่อนๆ สมาชิกเติบโตจากผลงานของเรา
มันน่าดีใจ ภูมิใจมากๆ นะครับ พูดถึงแล้วยังรู้สึกดีอยู่ในใจมาก ๆ
แต่ตอนนี้ขอผมดูแลครอบครัว ดูแลลูก ทำงานตัวเอง จนกว่าจะมีความชัดเจน
แล้วอาจจะได้เจอกันอีกครับ

ปุ๊ก