กรณีศึกษา fraud order

ในธุรกิจ web hosting นี้ หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะเจอออร์เดอร์ปลอมบ่อยๆ บางครั้งลองกด ลองเล่น อยากรู้ อยากแอบดู ฯลฯ แต่ก็มีบางครั้งที่ปลอมจนกระทั่งตัดบัตรเครดิตผ่าน หากใครเปิดระบบโดยอัตโนมัติ ก็จะเจอปัญหาสารพัดที่ตามมาจาก user ปลอมพวกนี้

ผมขอแชร์กรณีหนึ่งเมื่อเร็วๆ นี้ที่เกิดกับ HostPacific มีออร์เดอร์ cloud ผ่านมาในระบบ จนกระทั่งตัดบัตรเครดิตผ่านระบบของ SCB ผ่านเรียบร้อย โชคดีที่เราใช้พนักงานทำการ screen order ทุกครั้งก่อนจะผ่านรายการ ทำให้พบว่ารายละเอียดใน order เป็นชื่อบุคคลที่มีตัวตนจริง อาศัยในสหรัฐ มีอาชีพการงานทำงานกับรัฐบาล และเดินทางมาแถบเอเชียบ่อยๆ แต่พอดูรายการตัดบัตรเครดิต ก็เห็นว่าเป็น IP ที่มาจากเวียดนาม เมื่อเริ่มสงสัย เราจึงเปิด ticket ส่งเมล์กลับไปถามทางอีเมล์ที่เขาใช้สมัครมา และแจ้งว่าให้ส่ง id เข้ามาให้ดูด้วย ปรากฏว่ารอ 2 วัน ก็ไม่มีเสียงตอบจากสวรรค์ เราจึงแจ้งว่าจะ close order และระงับรายการ ก็ดำเนินการระงับรายการบัตรเครดิตกับระบบของธนาคารไป

ผ่านไป 1 เดือน ก็ไม่มีวี่แววใดๆ กลับมาอีก มั่นใจได้ว่าเป็นออร์เดอร์ปลอมอย่างแน่นอน

นำมาแชร์เล่าสู่กันฟังนะครับ ว่าในโลกอินเทอร์เน็ตนี้ อย่าเชื่อใจอะไรใครง่ายๆ

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์ที่นำมาแลกเปลี่ยน

ขอบคุณครับ

เพราะความที่อินเตอร์เน็ต เป็นโลกเสมือน ที่ไม่มีตัวตน คนจึงพยายามที่จะ ปลอมและแปลง กัน

กรณีศึกษา :d5f02ecd: screen ได้ดีมากครับ

ดูตรงไหนหรอครับถึงรู้ว่าเดินทางมาแถบเอเชียบ่อยๆ

google ชื่อไงครับ :th_093:

555 เนอะ ไม่น่าถาม

ได้ลองติดต่อหรือขอข้อมูลรายการจาก SCB มาบ้างมั้ยครับ
บัตรใบที่ตัดมาได้ผ่านบริการ 3d verification พวก verify by visa มาหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ขอครับ เพราะติดต่อลูกค้าไม่ได้ :70bff581:

Barack Obama ปะครับพี่ :blink:

อันตรายจริงๆ

ของผมก็เจอพวกปลอมบ้าง
ผมรับ 2 ทาง
credit card กับ paypal
ผมจะ check IP กับข้อมูลบัตร ว่ามาจากประเทศเดียวกันหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ จะอีเมล์เอกสารไปให้เขาเซนต์กลับมา
credit card ก็มีระบบตรวจสอบ fraud ไม่ค่อยมีหลุดเท่าไรครับ
ส่วน paypal เดียวนี้ระบบดีขึ้น หากน่าสงสัยเขาจะ hold ไว้ ทางเราก็ refund ไปเลย ไม่เปิดบริการให้ เพราะหากเป็นลูกค้าจริง เขาจะอีเมล์มาถามว่าเกิดอะไรขึ้นเอง
พวกตัวปลอม จะหายเงียบทุกราย ไม่เคยส่งเมล์มาถามเลย กลัวโดนตรวจสอบกลับไป

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

ผมใช้ระบบตัดบัตรเครดิตผ่าน SCB gateway เพิ่งเคยเข้าไปดู มัน flag high risk ทุกรายการเลย (ลูกค้าประจำก็โดนหมดทุกราย)

ธนาคารทำงานง่ายดี ตัวเองปลอดภัย เพราะเตือน merchant แล้ว :026: