สอบถามเรื่องระบบ Forum

guest เปิดอ่านกระทู้ก็ต้องนับ pageview ไป update นะครับ ไม่เกี่ยวว่าจะให้เห็นหรือไม่เห็น

ปัญหาไม่ได้มาจากการ select แต่มาจากการ update ครับ

อ่อ บอร์ดกลุ่มนักพัฒนานี่ครับ คนใช้น้อย ดูจากกระทู้แล้ว และคนออนไลน์แล้ว เทียบกับบอร์ดไทย หลายๆที่ถือว่าเว็บเล็กนะครับนี่

พอจะแชร์ไอเดียวได้บ้างไหมเพราะ page view มันเป็น dynamic data ต้องนับให้ตรงไม่ทราบว่าจะทำ cache ยังไงดี. ที่ผมเคยคิดไว้มันน่าจะให้มันเก็บค่า page view ไว้ใน text file สักไฟล์นึงก่อน นับไปเรื่อย ๆ แล้วทำ cron ให้มันอ่านค่าทุก 10 นาทีแล้วค่อยไปอัพเดทตารางอีกที. คิดว่าไงครับ

ส่วน punbb ผมว่ามันเบามากถ้าเทียบกับตัวอื่นครับ แต่ถ้าเว็บใหญ่ยังไงก็ต้องวาง server เอง แชร์ hosting คงไม่ไหว

SMF เท่านั้น